KE30 ล้างหม้อน้ำทีประมาณพี่บาทเหรอครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย -กร-, 13 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -กร-

-กร- Guest

0
    0
    0
    น้ำยุบเร็วมากเลย ความร้อนขึ้น ช่างบอกว่าควรล้างหม้อน้ำได้แล้ว เลยบอกว่างั้นพรุ่งนี้จะเอารถไปทิ้งแต่เช้าเลย เลยอยากถามว่าแล้วจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทครับ ใครรู้ช่วยบอกที เผื่อจะได้ประมาณไว้ถูกไม่โดนฟัน

2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ล้างหม้อน้ำรวม coolant ไม่เกิน 200.- ถ้าหม้อน้ำรั่วปะแผลละ100 - 200.- ถ้ารั่วเกิน 3 จุด
    เตรียมเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ประมาณ 2500.-

3. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    ความร้อนขึ้น น้ำในหม้อพักน้ำยุบตัวเร็ว ไม่เกี่ยวกับล้างหม้อน้ำครับ เสียตังค์ฟรี
    ทางที่ดี ให้ช่างเช็ครอยรั่วด่วน
    รั่วข้างนอกไม่เท่าไหร่ แต่รั่วในเสื้อ....เช็คดูสีน้ำมันเครื่องก่อนเลยครับ

4. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    ผมไช้น้ำส้มสายชูใส่ล้าง ไปหวด 1 รอบ กลับมารอเย็น ถ่ายออก สนิมรึ่ม!

5. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    นำส้มก้อล้างได้เรอะ

สงสัยเปรี้ยวไปทั้งเครื่องแล้วมั้งเพ่

55555555555

6. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0

อย่างที่ป๋าแนะนำครับ..ทำตามที่ป๋าแนะนำปลอดภัยกว่า
    ดูสีน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ..ว่ามันสีเปลี่ยนหรือเพี้ยนไปหรือเปล่า
    ธรรมดาอาจจะเป็นสีเดิมของน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่เติมไป หรือ เป็นสีดำ
    เพราะผ่านการใช้งานมา แต่...ระวังอย่าให้สีเหมือน สีกาแฟ อ่ะ
    แสดงว่ามีน้ำรั่วเข้าไปในเครื่องครับ ถ้าเป็นแบบนั้น รีบซ่อมโดยด่วนครับ
    ล้างหม้อน้ำก็จะมีแบบว่า ล้างโดยไม่ถอดออกมาล้าง อันนี้ไม่แพง
    แต่ก็ไม่สะอาดเต็มที่ครับ อีกแบบ ถอดยกออกมาล้างครับ นั้นนี้ แพงกว่าไม่มาก
    (ส่วนราคาถามร้านที่จะเข้าไปใช้บริการเองครับว่ารักได้ป่าว) แต่สะอาดกว่า
    เพราะเขาจะถอดหม้อน้ำออกมาล้าง แล้วก็แยงเอาตะกรันที่อุดตันมานานด้วย
    วิธีนี้จ่ายแพงกว่าไม่มาก แต่คิดว่าได้ผลน่าพอใจกว่า ส่วน น้ำยาหล่อเย็น
    ก็บอกเพิ่มไปครับ จะให้ช่างหาให้ หรือ หาไปเองก็แล้วแต่คุณจัดไป...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้