ด่วนจ้า B-11 สตาร์ทไม่ติดครับ ช่วยตอบให้หน่อยครับ มีหลายคำถามครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย [email protected], 12 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    เมื่อวาน B-11 ตอนเย็นมีอาการงอแงครับ สตาร์ไม่ติด หลังจากทำธุระเสร็จขับกลับมาบ้าน พอจอดจะดับเครื่อง ๆ มันก็ดับเอง และสตาร์ทไม่ติด ทิ้งไว้สักพัก็ติด และ ก็ดับ เช้านี้ยังไม่ติดเลย เกี่ยวไหมว่าอากาศเย็นนะครับ อืมม เครื่องยนต์ผมเป็น E-15 แต่ไม่มีเทอร์โบนะครับ อยากทราบว่า
    1.เกี่ยวกับแบตเตอรี่ไหมครับเพราะลูกมันเล็กเหมือนกัน จะเปลี่ยลูกใหญ่คาดว่าแท่นวางไม่พอแน่ ที่คิดว่าแบตฯเพราะว่า เมื่อวันก่อน ขับไปเปิดเครื่องเสียงไปด้วย ไฟแบตฯเตือนครับ เปลี่ยนแบตใหม่จะหายไหมนะ
    2.เพราะว่าแบตฯเล็ก และ เราใช้วิทยุที่มี power 4 ch เกี่ยวไหม ไฟไม่พอเลยสตาร์ทไม่ติด
    3.อยากถามว่า รถที่วางเครื่องส่วนใหญ่เนี้ยะ ทำไมต้องเปลือยกรองด้วย แล้วมันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับสำหรับ การเปลือยกรองอากาศสำหรับรถที่วางเครื่อง (ข้อนี้ขอความรู้นะครับ)

***เย็นนี้กลับบ้านจะไปสตาร์ทอีกที ถ้าสตาร์ทไม่ติดก็กะว่าจะพ่วงแบตฯ แต่ถ้าพ่วงแล้วไม่ติด ทำไงดีครับ ท่านผู้เจริญ ช่วยอนุโนทนาให้หน่อยนะครับ สาธุ (กลุ้มจริง ภรรยาบ่นแล้ว พรุ่งนี้ลูกก็เปิดเทอมแล้วจ้า)***

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลองพ่วงแบตดูก่อนครับ ถ้าติดก็น่าจะมาจากแบต หรือไม่ก็ไดชาร์ท เพราะไฟในรถไม่พอ
    เครื่องเสียงชุดใหญ่ๆ ก็มรส่วนครับ

กรองเปลือย จะทำใก้อากาสเข้าได้มากกว่าเดิม โดยที่อากาศยังสะอาดอยู่ด้วยครับ ทำความสะอาดง่ายกว่า อายุการใช้งานนานกว่า
    (กรองต้องดีๆ นะครับ)

3. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ขอบพระคุณมากครับ คุณโบตั๋น ใครมีข้อแนะนำที่ดีอีกก็ post ให้หน่อยนะครับ

4. cp_chin69@hotmail.com

318
    74
    0
    ลืมถามไปอีกข้อ เครื่อง E-15 เนี้ยะ เติมแก๊สโซฮอลได้ไหมครับผม

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    คอล์ยป่าว อาการนี้อะ ร้อนดับ ทิ้งไว้สักพักติดอะ...ลองเทสดูนะคับ ตอนที่ติดยากส์ ไฟมาป่าว...ลองดูๆ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เติมได้ครับ ผมเติม 91 โซฮอลล์ด้วยซ้ำ วิ่งดีไม่มีปัญหาอะไร
    แต่ต้องดูเรื่องระบบจ่ายน้ำมันหน่อยครับ
    พวกท่อยางต่างๆ โซฮอลล์มันทำละลายดีกว่าน้ำมัน เปื่อยไว
    :p:p:p

7. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ลองเปลี่ยนเเบตอย่างที่พี่ตั๋นบอกเลยครับเพราะของผมก็เคยเจอเเบบนี้เหมือนกันเเต่พอเปลี่ยนเเบตก็เป็นปกตินะครับ

8. cp_chin69@hotmail.com

318
    74
    0
    ขอบคุณทุกๆท่าน ใครมีข้อเสนอแนะอีก up ได้เลยครับ (มือใหม่หัดขับครับ)

9. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    กำลังอยากได้ความรู้เรื่องนี้พอดีเลยอะครับ
    อาการเดี่ยวกันอะ

10. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ของผมเคยเป็นคล้ายๆกันครับ เช้าติดดีพอเครื่องร้อนก็ไม่ติด ผมไปเปลี่ยนไดชาตร์กับแบ็ตใหม่ ให้ไดใหญ่ขึ้น แต่แบ็ตเท่าเดิมแต่ของใหม่ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย

แต่มันก็มีหลายสาเหตุนะครับ ลองสังเกตุดูครับ เพราะผมก็รู้แค่งูๆปลา ^_^

กรองเปลือยติดกันได้ทุกคันนะครับแต่ต้องเลือกของที่มีคุณภาพสักหน่อย เพิ่มรสชาติ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้