ผมมีปัญหาความร้อนขึ้นคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tendency, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    รถผมเวลาขับ พัดลมไฟฟ้าม่ายทำงาน ติดแต่พัดลมแอร์ ผมขับไปก้อจอดมากดสวิชท์ที่เสียบ พัดลมมันก้อติด ยิ่งขับเร็วมากขึ้นเกิน120 ความร้อนขึ้นเกินครึ่ง เวลาจอดรถติดเครื่องยู่นจอดะคหรือ คุยโทรศัพท์รับ นานๆ ความร้อนเลยครึ่งขึ้นไปอีก ตกใจลืมดู รีบดับเครื่อง หรือม่ายก้อขับออกไปเพื่อให้ระบายความร้อน พอขับไป เหยียบคันเร่งมันจะอื้อขึ้นมา แต่รถม่ายวิ่งคับ จะเป็นรัยมั้ยพอผมไปกดสวิชท์ที่เสียบพัดลมที่หน้ารถ มันก้อทำงาน แต่ถ้ากระแทก ตกหลุม พัดลมก้อดับ

2. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าเลยคับ เชียงกงทั่วไป 150 ค่าเปลี่ยนอีก 150 คับ หรือเปลี่ยนเอง จะถูกว่าร้านไดนาโมคับ เพราะร้านเอาเรา 1000 - 1500 คับ แต่ต้องถอดเอาพัดลมตัวเก่าไปเทียบนะครับ เพราะซ้ายขวา จุดยึดจะไม่ตรงกันคับ

3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ฟิวส์ควบคุมหลวมป่าวครับ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ขั้วเสียบน่านแหละหลวม ลองไล่ขั้วเสียบดูให้ดีๆครับ

5. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ........หัวอกเดียวกัน.......:)
    ........เอาใจช่วยคับ:D

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองเช็คดูครับ ช่วงนี้พกน้ำเปล่าขวดใหญ่ๆไว้ในรถครับ...:D

7. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ลองเช็คที่ขั้วต่อตรงตัวพัดลมดูนะครับ

อีกสาเหตุนึง อาจจะเกิดจาก sw.เทอร์โม ขั้วมันหลวม หรือเป็นขี้เกลือ

เวลาความร้อนขึ้น ขณะติดเครื่อง ลองถอดขั้ว sw.เทอร์โม ตรงท่อน้ำหล่อเย็น (รถผมเครื่อง VTC จะอยู่แถวๆคอท่อไอดี)

ถ้าพัดลมปรกติดีจะต้องทำงานตลอดทั้ง 2 ตัวเลย ถ้าติดทั้งสองตัวอย่างน้อยก็สามารถวิ่งเข้าหาร้านได้นะครับ

8. รีบแก้ไขคับ เดี๋ยวงานใหญ่กว่านี้จะถามหา

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    งานใหญ่เนี่ยงานละเท่าไหร่อ่ะนังเล็ก2พันหรือ3พันยะหล่อน

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ลองดูที่ดีเลย์พัดลมด้วยครับว่าหลวมไหมแล้วก็ เช็กดูว่ามันเจ้งไหมครับ

11. tendency

tendency New Member Member

49
    2
    0
    คับป๋ม ขอบคุณคับ รีบแก้ไขเลยคับ

12. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ตาม ข้างบนเลย ..... ครับ สู้ๆๆๆๆ

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ผลเป็นไงอย่าลืมมาแถลงการณ์นะครับ

14. ผมได้พัดลมของ DENSO มาครับญาตืบอกเอามาจากโยโยต้าเก๋ง (ว่างั้น )ไอ้ที่มีสายไฟ4เส้นครับ D.I.Y.เข้าไปแรงโคตรแรงกว่าตัวเดิมมาก ความร้อนไม่เกิน 1 ใน 4 ครับ คงที่

15. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    มารอฟังผล:D:D

16. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ผมโดนมาแล้ว พันห้า... เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าอันละ 150 โธ่...:cry:

17. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถูกๆๆๆๆๆต้องครับ ยิ่งของ AE 100 นะครับแรงแบบอย่าเอานิ้วแหย่นะครับไม่งั้นมีขาด เอิ๊กๆๆ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้