จะเดินทางไกล

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย อนัน, 15 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    ผมจะเดินทาง จากปัตตานีไป ตาก โดยผมจะขับไอ้ตัวเล็กขึ้นไป คือผมพึ่งถอยมาได้ยังไม่ถึง สองเดือนอะคับ เป็น NV 1.6SXL ปี 97 เครื่อง คาบูร์อะคับ ระยะทางก็ประมาณ พันกว่าโล ผมต้องพักรถบ่อยไหมคับ แล้วเวลาพักรถต้องดับเครื่องไหมคับ ยังไม่เคยขับNV ทางไกลอะคับ เคยใช้แต่บิ๊กเอ็ม ผู้ที่เดินทางไกลบ่อยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณครับ

2. อนัน

64
    17
    0
    เพิ่มเติมคับ ผม ใช้ยาง 195/50R15 ต้องเติมลมยางที่แรงดันเท่าไรคับ

3. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    พักรถตาม ประสิทธิภาพ ของผู้ขับขี่เป็นหลักครับ เหนื่อย
    เมื่อย ง่วง ก็พัก ส่วนรถ สบาย ๆ อยู่แล้ว ผมขับจาก มุกดาหาร
    เข้า กทม ประมาณ 700 โล รถไม่เป็นรัยเลย แต่คนกลับ
    เมื่อยก่อนซะอีก ผมพักทุก ๆ ประมาณ 200 -300 โล ครับ
    เป็นคนไม่ชอบแวะ แต่ยังงัย ก็ต้อง เช็ค ของเหลว ให้ดี
    ก่อนออกเดินทางนะครับ เวลาจอด สามารถดับเครื่องได้
    ถ้าจะไม่ดับ ก็ต้องมีคนคอยดูรถไว้ด้วย (มิจฉาชีพเยอะมาก)
    ส่วนลมยางของผมก็หน้า 30 หลัง 32 เอาไว้บรรทุกของด้วย

ขอให้เดินทางปลอดภัย

4. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0
    ลม 30 กำลังดีครับ วิ่งไปร้อนๆๆ แรงดันจะสูงกว่า 30 ที่เราสูบไว้

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ก่อน พัก ริม ทาง ลอง ขับ 60-80 สัก สิบ นาที
    เป็น การ Cool Down อุณหภูมิ ครับ

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เวลาขับรถต้องคอยตรวจ ระดับเข็มความร้อนนะครับ ถ้าไม่กระดิกขึ้นมากกว่าเดิมที่วิ่งมาตอนแรกๆ ก็ไม่มีปัญหาหรอก พยายามพักรถเมื่อขี้เกียจหรือเมื่อย แวะปั๊มแล้วก็ลงมาเต้นฮิปฮอป ก็หายเมื่อยแล้วครับ555

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

What's up Yow wwwwwwwwwwww:D:D

9. อนัน

64
    17
    0
    ปกติผมก็ขับไม่เร็วอะคับ 90-100คับ แต่เต้นฮิปฮอป นี่คงไม่ไหวอะ

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    :D
    ตามพี่อ๊อดครับพี่อ็อดเดินทางไกลบ่อย พอๆกลับผมนะครับ ผมนอนยันเลยครับถ้าเครื่องตรวจเช็ดออกจากบ้านว่าสมบูรณ์ไล่ดูสายสายน้ำมันสายพานเปลี่ยนระบบน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ใหม่แล้วก็ซื้อเซ็นเซอร์ความร้อนติดไว้อันหนึ่งอะครับ 60 บาทมันชอบพังตอนวิ่งๆไกลๆๆนะครับผมพังทุกปีตอนขึ้นเหนือครับ ส่วนขับไปเหนื่อยที่ไหนก็พักครับถ้าวิ่งอย่างคุณบอกด้วยแล้วว่า 90-100 กม สบายครับไอ้ตัวเล็กวิ่งได้ขำขำครับ เครื่องคาร์บูไม่ต้องกลัวครับผมเอาขึ้นเหนือทุกปีครับ(ตอนใช้ตัวคาบูนะครับ)ขับจากกรุงเทพวิ่ง 140-150 ตลอดทางไปนอนตาก 1 ชม ทุกปีครับเย็นสบายใครขึ้นไปกับผมจะรู้ว่าผมขับรถแบบว่านึกว่าตัวเองเป็นทาคุมิครับวิ่งแบบโหดๆๆมากๆๆ4500-6000 รอบตลอดงาน(ช่วงที่ขึ้นเขานะครับ) ส่วนคุณก็พักตามทางก็ได้ครับเหนื่อยก็พักครับดูระบบความร้อนดูดีๆๆก็พอ ถ้าเหนือยก็จอดพักตามปั๊มได้เลยครับหาปั๊มใหญ่ๆๆนะครับเดียวนี้โจรเยอะครับถ้ายิ่งขับ big M มาแล้วจะรู้ว่าเครื่องนิสสันไม่ได้เปราะขนาดนั้นครับเข้าปั๊มนับหนึ่งถึง 15 วิก็ดับเครื่องได้แล้วครับไม่ต้องสตาร์นานครับเปลื่องน้ำมันมันไม่ได้ช่วยอะครับ ถึงคุณจะสตาร์นานกว่านี้หรือกรณีอื่นเครื่องมันก็ยังทำงานอยู่ความร้อนมันก็วิ่งผ่านระบบครับส่วนเต็นฮิปฮอปนั้นเต็นได้ครับแต่อยากไปเต้นใกล้กลับรถคนอื่นนะครับเดี้ยวเค้านึกว่าเราไปกวน....:Dเดี้ยวงานเข้า ส่วนยางปกติเดิมเท่าไหร่ถ้าวิ่งทางได้เพิ่มไปอีก2-3 ปอนด์ครับเพราะวิ่งทางไกลถ้าเติมยางอ่อนไปจะทำให้ยางเกิดความร้อนมากขึ้นเสี่ยงต่อการระเบิดครับ

ปล.อันนี้จากปะสบการณ์ผมนะครับลองดูคนอื่นดูระกัน แต่ผมก็ว่าผมขับรถได้สุดสุดคนหนึ่งเหมื่อนกันนะครับ เครื่องที่เปลี่ยนบ่อยๆๆไม่มีอะไรครับไม่ได้พังยังแน่นๆๆเหมื่อนเดิมเพียงแค่เปลี่ยนเพราะสนองความต้องการของวัยรุ่นเอง อิอิ:D ตอบสะเยอะเลยพึ่งถึงจากสงกานเมืองลิงครับ :D

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    กินไรมาฟะป๊อบ ตอบลื่นนนนนนนเชียว สงสัยได้ปลดปล่อยอะไรๆ ออกไปแน่ๆ555

12. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ตอนนั้น กลับจากบางแสน ซัด 150-160 ตอน บ่ายๆ ประมาณ สิบนาที เห็นผล
    เข็ม ฟามร้อน ขึ้นซะน่ากลัว เลย เอา 100 เดียว พอ อิอิอิ
    ซัดตามอีพี่นก บ้า SR ..........
    +++เอาวะ GA ก็ พอตามได้ อิอิอิ มุดเอา รถไม่แรง แต่ คน แรง เอิ๊กๆๆๆๆ

ตอนบ่าย กะ ตอน กลางคืน ซัด หนักๆ ผมว่ามัน มี ผล นะ....เอิ๊กๆๆๆๆ ....

13. singcoohteam

5,303
    108
    0
    โสน้าน่าซ่านัก ระวังฝาโก่งไม่รู้ด้วยน้า

14. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อิอิอิ ดีนะ กล่อง ตัก ก่อน 555555 พี่อ๊อด อะ

15. pop-ja

2,068
    235
    0
    ถ้าบ่ายๆๆ นะร้อนแน่นอนครับ อาจาร์ยแจ๊คแต่ตอนผมGA ก็ไม่ร้อนนะหรือว่าได้ฝาของพี่ไก่มาช่วยไว้หว่า :rolleyes::eek: เพราะตอนนั้นทำ Sale วิ่งอมตะระยองทุกวันตอนกลางวันวิ่งไปวิ่งมาวันหนึ่งน้องๆๆ บขส เลย(เพราะเจ้านายเก่ามันเคี่ยวไม่ยอมให้นอน)ก็ไม่ร้อนนะวิ่งประมานนี้ละ140-150)ก็วิ่งได้ดีแต่ผมขยันดูแลเรื่องของเหลวอะครับดูรถด้วยในเรื่องความร้อนนะในความสามารถในการระบายความร้อนนะ ซัดแช่นานๆๆร้อนแน่ๆๆแต่เจ้าของกระทู้เค้าขับไม่เกินร้อยนี้น่าไม่ต้องเครียดเลยยังไงก็ระบายทันสบายๆๆ จขกทขับไปสักสามสี่เดือนก็จะรู้ว่ารถเรามันมีความสามารถเท่าไหร่ครับ

ปล.อันนี้ประสบการ์ณชีวิตตอนโน่นนะครับ ต้องรอคนอื่นมาตอบต่อเพราะตอนนี้ผมก็ไม่วิ่งเยอะขนานนั้นแล้ว อ้อส่วนมากผมวิ่งแก็สนะครับ:D

16. pop-ja

2,068
    235
    0
    ปลดอย่างไงนะหรือพี่ รอเทพเล็กกับท่านว่าที่มหาเทพตรีมาตอบละกันนะ อิอิ:D

17. ไม่ยู้ ขับไม่ค่อยเก่ง แค่ กรุงเทพ - หนองคาย ม้วนเดียวจบ

18. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อิอิอิ ป๋ม ไม่ได้ ใส่ คูลเล่อ เลย น้ำ ป่าว เพียวๆ แฮ่ะๆๆๆๆ:p

แต่มัน ขึ้น ไป ประมาณ ครึ่ง เดียว นะ ไม่ได้ เกิน ครึ่ง ป๋ม จ๋งสาร น้องทูโทน เลย แค่ ขำขำ ให้ ตาบ้าพี่นก แซง หายไป เลย อิอิอิ

:D:D:D

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แล้วจะแต่งตั้งตรีเป็นเทพอีกคนน่ะเหรอ ว้า งี้ก็ต้องเพิ่มความเสี่ยงอีกคนแล้วอ่ะดิ

20. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เรื่องของเหลว ถ้าวิ่งเยอะๆน่ะครับ อาทิตย์ละพันกว่าโล เดือนนึงก็ 6 พันโลได้
    ควรจะเปลี่ยนตามระยะทางมั้ยครับ
    เครื่องคาร์บูเดิมๆ ใช้น้ำมัน แก๊สโซฮอล 95 บ้าง 91 บ้าง
    ใช้ PTT 20-W50 เกรดธรรมดา เปลี่ยนทุกๆ 6000 กิโลอ่ะครับ
    โอเคอ๊ะเปล่าครับ
    อ้อ ขับไม่ไวมากครับ ปกติ 90-100 ครับ
    ถ้ารีบๆเร็วสุดๆแค่ 130-140 อ่ะครับ

21. อนัน

64
    17
    0
    กลับมาแว้วคับ รถไม่มีปัญหาอะคับ ความร้อนปกติ แต่ค่าน้ำมันนี่ดิ จากปัตตานี ถึง ตาก ก็ ประมาณ 1700 กม. เติม เบนซิน 91 3800 บาท เหลือครึ่งถัง วิ่ง 90-110 ถือว่า กินน้มันไหมเพ่ ขากลับไปติด lpg มา เติมไป 1800บาท เหลือ ในถังอีกตรึม ติดมาราคา ญาติพี่น้อง ก็ 9000 บาทคับ

22. pop-ja

2,068
    235
    0
    ไม่กินครับ ระยะรับได้ครับ

23. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    แนะนำให้ check เรื่องความร้อนเช่นกันคับ

แต่ส่วนตัว ลำพูน - บางบัวทอง 130 - 140 สลับกันไป เพราะรีบกลับ
    เหยียบแบบนี้ตลอดทาง ม้วนเดียวจบเช่นกันคับ
    ก็ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องความร้อนนะ:cool:

24. pop-ja

2,068
    235
    0
    โหขับรถเร็วอะอันตราย:D

25. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    จ ข ก ท .
    เค๊า กลับ มา นอน สบาย แล้ว ครับ

26. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ผมไปจาก กท-พิดโลกสงกราน มานี่ขับไปประมาณ 90-120 กม/ชม
    น้ำมัน 91 เติมขาละ 1200 ก็ยังพอถึงบ้านเลยขับเร็วก่านี้ม่ายไหว
    น้ำมันมันแพงคับ...................................

27. singcoohteam

5,303
    108
    0
    กินกะลังดีครับ

28. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เท่าน๊านแหละค๊าบ
    ผมไปเหนือกะ NV บ้าพลังคับ น้ำมันเล่นไปซะ 4600 :(
    แต่ NV ที่กล่าวถึงคันนั้น เหลือคับ แต่เป็นแก๊ซนะคับ :D

ขับช้าก็ตามมันไม่ทัน
    ขับเร็ว ก็ตามมันไม่ทัน
    :cry:

29. num _nissannv

num _nissannv New Member Member

181
    8
    0
    อย่าใช้โทรศัพท์นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้