สอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์หน่อยคร้าบบบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย roversbig, 8 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. roversbig

roversbig New Member Member

5
    1
    0
    ผมใช้ B14 เกียร์ auto กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อะครับ ไม่ทราบว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ ?!

ขอถามอีกเรื่องนะครับรถผมเข้าอู่วันก่อน แล้วช่างบอกเกียร์เริ่มตอบสนองช้าแล้ว ควรเริ่มเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ได้แล้ว เค้าแนะนำไป B-Quik แต่ผมเห็นมีหลายๆ ที่ ที่เปลี่ยนราคาถูกกว่า เช่น Autobacs (แต่ยังไม่ได้ถามว่าเค้าใช้น้ำมันของอะไร) ใช้เครื่องเปลี่ยนเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่า มีที่ไหนแนะนำไหมอ่าค้าบบบบ :)

Toonjung4 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ใช้เกรดดี ๆ หน่อย แจ่มและลื่น แน่นอน ครับ
    ส่วน ค่า w รอแป๊ป น่ะครับ

อิอิ ... เดี่ยวเรา ต้องเปลี่ยนไปใช้ น้ำมันของเต๊ด นี่หว่า จู๊กกรู๊... :D:D:D

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    น้ำมันเกียร์ Auto สำหรับ Nissan ที่ไม่ใช่เกียร์ CVT
    ให้ใช้ เกรด DEXRON II หรือ DEXRON III ครับ.......

ส่วนยี่ห้อไหนนั้น ราคาสูสีครับ.......... :D

4. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    DEXRON II แน่นอนเลยครับ ราคาน่าคบหา และเหมาะกับรถญี่ปุ่นมากกว่าครับ

5. roversbig

roversbig New Member Member

5
    1
    0
    อ่าาา ผมโทรไปถามที่ร้านแห่งนึง เค้าเชียร์ Valvoline แต่มา search ดูในเวป มันมีหลายรุ่นเหลือเกิน บางรุ่นดูในเวป ลิตรละ 130 บางรุ่น ลิตรละ 200 กว่า งงจังค้าบบ เหอๆๆๆ

6. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ตามพี่คนนี้ได้เลยครับ รับรองว่าไม่มีหลงทาง :D:D:D:D

7. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ไอ๊ย่ะ เกียร Ted ซะล้วยยยยยยย :D:D:D:D

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 ตามความเสี้ยน ของ วัยรุ่น :D:D:D อ่ะพี่

9. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ผมซื้อ ลิตรละ 110 บาท เองครัง ยี่ห้อง เทรน DEXRON II อิอิ...แพงไปป่าว - -a ...รุสึกมันมีค่า atf อะไรด้วยนี่แหละ แต่ไม่ได้อ่าน เพราะตอนนั้น น้ำเกียร์รั่วอย่างแรง เติมเพิ่มไป 2 ลิตร เพื่อจะเอาไปที่เต๊นท์ที่ซื้อมาซ่อม เค้ารับประกัน 1 เดือน แต่สงสัยอยู่อย่าง น้ำมันเกียร์ เค้าซ่อมแล้วผมไปรับรถเลยถามว่า มันเป็นไร พนักงานเต็นท์มันบอกว่า ช่างศูนย์ฮอนด้า (ซันนี แต่ซ่อม 0 ฮอนด้า เหอๆ) บอกมันว่า โอเวอร์ฮอล จานจ่าย ตั้งศูนย์ ทำ แอร์....เพราะผมสั่งไป 4 -5 รายการนี่แหละ แต่ก็ งงๆอยู่ แล้วน้ำมันเกียร์ทำไมมันหายรั่วแล้วล่ะ แค่โอเวอร์ฮอลจานจ่าย เกี่ยวกะเกียร์ตรงไหน แต่ดูๆแล้วรุสึกมันรั่วแถวฝาปิดไต้ท้องเกียร์ที่มีน้อตร้อยรอบฝา เป็นฝาออกสี่เหลี่ยมแผ่นใหญ่พอประมาณ มันออกตามรอยรูน็อตเวลาเครื่องร้อน ตอนนี้หายแล้ว มีหยดบาง 2-3 หยดเวลาเครื่องร้อน ก่อนทำหยดติ๋งๆยังกะน้ำรั่ว

10. พร2233

พร2233 New Member Member

6
    0
    0
    น้ำมันเกียร์ Auto หรือน้ำมัน Power สำหรับ Nissan ผมใช้ เกรด DEXRON II ของ Shell หรือ DEXRON III ของ Caltex ครับ.......:):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้