ชักรำคาญอะครับ ไปติดGasมาไฟEngineขึ้นตลอด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เวลาขับแก๊ส ช่วงแรกๆมันจะไม่ขึ้นพอติดไฟแดงหรือเร่งแซงจะติดทันทีเลย

บางครั้งเวลาวิ่งน้ำมันก็ติด ต้องมาดับเครื่องstartใหม่ บางครั้งก็หาย บางครั้งก็เป็นอีก

มีใครช่วยแก้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ เอาแก้ที่ปัญหาจริงๆเลย

ผมติดGasระบบMixer+Lamda ครับ(แต่ใส่หม้อTurboไว้เพราะเปลี่ยนเครื่องลงB20 ไม่รู้เป็นที่ตรงนี้หรือป่าว)

ขอบคุณครับ

2. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    Lamda มีปัญหาครับ ไงคงต้องให้ช่างปรับจูนแก๊สใหม่ เป็นเหมือนกันครับ

3. Mr.t.s

Mr.t.s New Member Member

3
    0
    0
    ส่วนตัว เคยเป็นอาการเดียวกันเลย
    หายแล้วจะขึ้นก็เพราะ จูน ไม่ดี บางไป
    ลองจูนใหม่ครับ หรือเปลี่ยนกรองอากาศดู อาจเก่าแล้ว

ทางแก้แบบตรงปัญหาของผมเลยอ่ะนะคับ ถอด แลมด้าออกครับ ถ้าคิดว่าดีก็ติดไปไม่ว่ากัน
    แต่เวลามีปัญหา ต้องใช้คอมฯจูน ต้องมีโปรแกรม ต้องศึกษาเองจนจูนเป็น
    แต่ถ้าไม่มีแลมด้า ใช้แค่ ไขควง แบน ตัวเดียวครับ ผมมีคู่มือการจูนอยู่สนใจทิ้งเมลไว้ครับ(มิกซ์ธรรมดานะครับไม่มีแลมด้า)
    ปล.แค่ความเห็นนึงเท่านั้น รอผู้รู้ท่านอื่นอีกทีครับ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาดูข้อมูลดีดีครับ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อาจจะบางไปหรือเปล่า ไฟเช็คเลยเตือน

แลมด้า ใช้ไปนาน ๆ อาจจะรวนได้

เพื่อน ๆ ใช้อยู่

ถอดออก ก็ไม่แตกต่างครับ

ถ้าเป็นผม จะลองถอดออก เพื่อตัดไปอย่างนึงก่อน

แล้วก็ไปจูน แบบที่มี A/F จับ

ต้องไล่ไปทีละเปราะครับ

6. Hayabusa

494
    37
    0
    เคยไปจูนแล้วมันก็ยังไม่หายอะครับ

จูนผ่านnotebookที่ร้านที่ไปติดมา

แต่ร้านที่ผมไปจูนเค้าติดแต่พวกJ bo เป็นหลัก อาจจะไม่ชำนาญเรื่องHonda

สมาชิกชาวEKพอจะมีร้านที่รับจูนได้ไหมครับ ผมอยู่เมืองทอง ไปทำงานอนุเสาวรีย์

7. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    คอนเฟิร์มอีกเสียง ลองเอาแลมด้าออกแล้วจูนดูครับ น้องมันเขวี้ยงทิ้งไปแล้วนิ่งกริ๊บๆๆเลย

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    gas

a/f out of range แล้วครับ ผมก็เคยมีขึ้นเหมือนกัน แต่พอเปลี่ยนเป็นน้ำมัน
    แป๊บนึง แล้วดับเครื่อง start ใหม่มันก็หายไปเองครับ เพราะ stroichemetric ratio
    ของ LPG อยู่ที่ประมาณ 15.5 : 1 ถ้า gas จูนไว้บางบางที กล่องมองว่าบางไป
    check engine ก็ขึ้นได้ครับ
    น่าจะลองวิ่งน้ำมันสักพักนึงนะครับ ถ้าไม่หายก็ต้อง check error code แล้วครับ
    บางทีตัว o2 อาจมีปัญหาเองก็ได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2008
  9. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    อยากได้คู่มือการจูนครับ เมล์ผมนะครับ [email protected] ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ลองไปให้ Road Thunder ตรงข้าม บิ๊กซีแจ้งวัฒนะเค้าดูสิ อาจทําได้(มั้ง)

ปล.ไม่ได้เชียร์ให้ร้านแต่ แต่ผมติดที่นั้นมา ก็ไม่มีปัญหาอะไร เลยลองแนะนําดู อิอิ

11. Hayabusa

494
    37
    0
    เดี๋ยวจะลองไปดูนะครับ

12. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ความเห้นผมนะครับถูกผิดขออภัย เนื่องจากที่ออฟฟิศเอารถไปติดกันมาบ้าง

รองดูสายไฟบ้างครับพวกสัญญาญน้ำมันอะครับ ตัดต่อมาดีปล่าว พวกสายไฟที่ตัดต่อกับพวกเซ็นเซอร์ต่างๆ เซ็นเซอร์อากาศหัวสกปรกรึปล่าวถอดออกมาเช็คบ้าง บ้างครั้งช่างเอามือไปจับโดยมีคราบน้ำมันติดมืออยู่ อันนี้รถผมเคยเป็น ถอดออกมาเช็ด ก็หายเลยครับ เรื่องเล็กๆที่เราคิดไม่ถึงครับ รองดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2008
  13. Hayabusa

494
    37
    0
    ไปที่ร้านRoad thuderมาแล้วครับ พี่เค้ารับจูนแต่งระบบหัวฉีดอะครับเลยไม่ได้จูน

สรุปแล้วกลับไปร้านพี่เค แถวคลอง3 หายสนิทครับที่ทำไปก็มี
    1.ต่อปลั้กไฟ(มันหลุดแอบอยู่หลังเครื่องไม่รู้คืออะไร)
    2.จูนที่หม้อต้มTurbo
    3.จูนผ่านNotebook
    4.ดัดเขี้ยวที่หัวเทียน แต่กลับมาที่บ้านเปลี่ยนหัวเทียนใหม่แล้วใช้เบอร์20 แต่ใช้แบบสั้น หาแบบยาวไม่ได้

14. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ต้องไปลอง ดูบ้างสะแล้วดิเรา
    ตอนนี้ ไฟเอ็นจิ้น ขึ้นเหมือนกัน แต่ขึ้นเฉพาะเวลาใช้แก๋ส
    ติด มิกซ์มา ไม่มี แลมด้า

15. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    รถผมติดมาไม่มีไฟขึ้นเลยนะไม่มีแลมด้าด้วยแต่ติดตัวเซ็นเซอร์หรอกกล่องแล้วไฟมันจะไม่ขึ้น

16. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    แล้วถ้าอาการเป็นแบบเครื่องเร่งเวลาขับตอนรถติดติดพอเหยียบครัชรอบจะเร่งขึ้น2000รอบทันหรือหรือตอนจอดเกียรว่างติดไฟแดงรอบเดินบเจะเร่งหรือบางทีรอบก็ตก

17. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    อาการเดียวกับผมเลย เวลาขับปกติ จะไม่เป็นไร พอเหยียบครัช รอบจะดีดไปที่ 1400-1500
    ค้างไว้ บางทีก็ค่อยๆลงมา...น่าจะเป็นตัวช่วยรอบเดินเบานะครับ...ต้องลองล้างๆดูก่อนครับ
    ลองสังเกตด้วยครับ ว่าถ้าเปิดแอร์เป็นไหม...ของผม ตั้งรอบใหม่มันหาย แต่เดี๋ยวก็กลับมาอีก

18. ekt_o

ekt_o New Member Member

16
    0
    0
    ผมก็ติดแก็สแบบธรรมดาครับ รบกวนขอคู่มือการจูนด้วยคนนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
    [email protected]

19. ลองเช็คเซ็นเซอร์ก่อนดีกว่านะแล้วถอดแล้มออกอ่ะครับ

20. pitsanukon

pitsanukon New Member Member

31
    0
    0
    แล้วพี่ๆใช้mixขนาดเท่าใรครับ

21. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    แวะมาเก็บข้อมูลดีดีครับ พอดีที่บ้านพึ่งเอารถไปติดแก๊สมา :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้