รถวิ่งน้ำมันแล้วเร่งไม่ขึ้น

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย หนุ่มซาตาน, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    หลังจากติดแก้สมาได้เดือนกว่าๆ ตอนนี้วิ่งแก้สเป็นปกติดีครับ แต่พอลองวิ่งน้ำมันระยะทางยาวๆ ช่วงที่เร่งความเร็วขึ้นไปถึง 90 รถจะมีอาการสะดุดเล็กน้อย เหมือนเร่งไม่ขึ้น ต้องถอนคันเร่งแล้วเหยียบใหม่ก็เร่งแต่จะไม่ปรี้ดปร้าด ลองเปลี่ยนกรองเบนซินไปดูแล้วก็อาการไม่ดีขึ้น แต่ถ้าวิ่งต่ำกว่า 90 รถวิ่งปกติดีนะครับ

2. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เอ้า ! ใครดมแก๊ซมาช่วยหน่อยค๊าบ

3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ ยังไม่เคยลองใช้ครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    วิ่ง gas เนียนกว่าวิ่งน้ำมัน อาการนี้สาวก gas หลายคนเคยเป็นนี่ มาไขหน่อยค้าบ...:D

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ก็คงต้องวิ่งสลับกันไปมาก่อนอ่ะคับ ให้สาวกแก๊สมาตดก่อนดีกว่าคับ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ติดแบบ Fix Mix มาใช่มั้ยครับงั้นต้องถามก่อนว่าเครื่องคาร์บูหรือหัวฉีดจะได้ชี้ถูกจุด

7. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    เครื่องคาร์บูเดิมๆเลยครับ วันนี้ลองโทรไปถามคุณติ่ง(sunny thailand) เล่าอาการให้ฟัง ซึ่งคาดว่าสาเหตุน่าจะมาจากปั๊ม AC และได้โทรไปถามร้านอะไหล่ถามราคาปั๊มAC ของแท้ 1300 ไต้หวัน 700 จะลองเอารถไปเช็คดูก่อนแล้วจะมารายงานผลครับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Mixกี่ มม.ครับ(มีผลนะครับ)

9. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ....:)....ติดตามผล ขอให้หายเร็วๆนะ

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    พังอยากนะครับปั๊มAC นะครับผมว่ามันเกิดจากความเคยชินนะครับ ถ้าวิ่งน้ำมันอยากลืมนะครับว่ามันมีมิกขวางทางเข้าอากาศจำทำให้อากาศวิ่งเข้าไม่ดีและเมื่อคุณวิ่งในรอบสูงต้องการอากาศเข้าไปเฝ้าไหม้มากจึงไม่พอซึ่งต่างกับแก็สมันผสมกันข้างนอกเลยอะครับเลยไม่มีปัญหา

อันนี้ผมเกิดปัญหามานานแล้วครับตั้งแต่ขับเครื่องคาบูอะครับ ลองดูง่ายๆๆครับเอามิกออกแล้วเป็นอย่างที่ผมบอกคือวิ่งดีขึ้นก็น่าจะเป็นตรงส่วนนั้นละครับแต่ถ้าเอาออกแล้วมันวิ่งไม่ดีขึ้นต้องลองดูต้องปั๊มอะครับผมก็มีของเก่าอยู่วันเสาร์มาmeet สิครับเอาฟรีไปเลย ไม่ได้ใช้มีทั้งชุดถอดเก็บไว้

ปล.ถ้าถอดมิกวิ่งดีขึ้นต้องทำท่อสูตร dr.POP อะครับ :D

11. tk_6889

tk_6889 New Member Member

16
    1
    0
    ของผมด้วยครับ

เครื่องหัวฉีด ติดแบบดูด เดือนแรกก็ใช้น้ำมันกับแก๊สดี พอเข้าเดือนสองดีแต่แก๊ส แต่น้ำมันวิ่งแทบไม่ได้เลย ผมเหยียบสุดแป้นเร่งไม่ขึ้นเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร แล้วจะแก้ไชยังไงครับ

12. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ลองล้างแอร์โพร์ยังครั้บ

13. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    อาจเป็นที่ปั้ม ติ๊ก เพราะผมเคยเป็นนะครับ แต่ไม่รู้จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า
    1. เบาเครื่องจะดับ
    2. อัดแรงไม่วิ่ง
    3. เสียงเมื่อจะวอด
    ผมทำการเปลื่ยนปั้ม ติ๊ก กับล้างเครื่องใน(คาบู)
    ทำการเป่าไร่ลม มีเศษสกปรกอุตตันอยู่ในนั้นจริงๆ
    ส่วนปั้มติ๊กที่เปลี่ยนเป้นอาการปั้มไม่ดูดน้ำมัน ( ลองติดเครื่อง ถอดสายน้ำมันออกเอามือปิดที่ทางเข้าปั้มติ๊ก มีลมดูดหรือไม่ )
    อีกอาการ ท่อน้ำมันจากถังน้ำมันมีอาการตัน ให้ลองใช้ลมเป่าย้อยดู(ต้องเปิดฝาถังน้ำมันด้วยนะครับ )
    ให้ลองดูแล้วกันครับอาจจะเป้นอย่างนี้ก็ได้ เนื่องจากการที่เราใช้แก๊ชอย่างเดียวทำให้สิงสกปรกไปติดที่ปั้มติ๊ดได้ ลองดูแล้วกันครับ ( รถผมไม่ได้ติดแก๊สนะครับใช้น้ำมันอยางเดียว แต่เคยเป็นแบบนี้ครับ )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้