การล้างห้องเครื่องให้เอี่ยม ขอคำแนะนำกันหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย powntong, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. powntong

powntong New Member Member

7
    0
    0
    ขอคำแนะนำ หรือเทคนิค ดีๆหน่อยครับว่าจะเริ่มต้นยังไงดี พอดีคิดจะล้างอย่างจิงๆจังอ่ะครับ อยากมีห้องเครื่องเอี่ยมกับเขาบ้าง รบกวน พี่ๆน้องที่ ทำแล้ว มีเทคนิคอะไรดีๆแนะนำหน่อยครับ

2. เเท็ค

เเท็ค New Member Member

666
    7
    0
    ผม ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ก เเล้วก็เอา WAXYเช็ด เงา ดีคับ เเต่ช่วงหลังๆ ให้ร้านทำคับ สะอาดดี

3. anuwatwls

anuwatwls New Member Member

458
    10
    0
    ถ้ามีปั้มน้ำแรง ๆๆ ก็สาดด้วยน้ำมันเบนซินเลยครับ เพื่อล้างคราบน้ำมันเครื่องอออกก่อน. แล้วก็ค่อยตามด้วยน้ำแฟ๊บอีกที... แล้วค่อยเช็ดด้วยผ้า แล้วค่อยเคลือบด้วยแว๊กซี่ครับผม

4. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
  5. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ป๋ม

นานๆเข้าคาร์แคร์ทีคับ เพราะม่ายมีตังค์ 555

ส่วนมากทำเองคับ เพราะล้างรถเองบ่อย

1.เช็ดคราบน้ำ แถวๆขอบด้านข้าง ที่เป็นตัวถังอ่าคับ ถ้าไม่ได้เช็ดนานๆ ก้จาเป็นคราบน้ำ ก็เช็ดซะ แรกๆไม่ค่อยดีขึ้น แต่ถ้าเช็ดบ่อยๆก็เอี่ยมเองคับ ไม่ต้องเร่ง

2.ทุอย่างที่เป็นสีดำคับ เอาผ้าเปียกเช็ด แล้วก็ผ้าแห้งเช็ดให้แห้ง แล้วก้ลงแว็กซี่คับ เช่น สายยางต่างๆ หม้อน้ำด้านบน ฝาน้ำมันเครื่อง(ถ้าเป็นของเดิม) กระปุกน้ำมันหล่อลื่นต่างๆ เบ้าโช๊ค ฯลฯ (ลืมคตับ นึกม่ายออก)

3.สุดท้าย ตอนปิดฝาหน้า อย่าลืมเช็คน้ำที่หยดลงด้านข้าง ตรงโป่งหน้านะคับ เดี๋ยวจาเป็นคราบ

6. Colt Power

Colt Power New Member Member

451
    5
    0
    จะล้างก้อดูดีดี นะครับ
    ล้างไม่ดี งานเข้าเด้อ !!!

7. powntong

powntong New Member Member

7
    0
    0
    เอาเบนซินราดแล้วจุดไฟเลยไช่ไหมครับ 5555ล้อเล่นครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองดูครับ

8. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ถ้าให้เเนะนำจิงๆคงคิดว่าไปล้างที่คาร์เเคร์ดีกว่าคับ สะอาด ปลอดภัย เพราะถ้าล้างเองบางทีถ้าปิดพวกกรองหรือเเอโฟ ไม่มิดเเล้วน้ำเข้า เครื่องจะมีปัญหานะคร้าบ เเละถ้าล้างมาจากคาร์เเคสะอาดๆเเล้ว คอยหมั่นเช็ดทุกวันคับ รับรอง สะอาดตลอดคับ

9. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    สะอาดเลยคับ

จุดเส็ด สีสวย ดำเงา ไม่มีฝุ่นเลย อิอิ

10. ngng123

ngng123 New Member Member

15
    2
    0
  11. aeo-evo

aeo-evo New Member Member

54
    0
    0
    เห็นด้วยครับ เครื่องหัวฉีดกับเซ็นเซอร์ต่างๆมันไม่ชอบความชื้นเท่าไหร่ เวลามันร่วนขึ้นมาจะปวดหัวว่าไม่น่าล้างเลย สำหรับผมใช้วิธีค่อยๆเช็คทุกอาทิตย์ครับ:D

12. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    เคยล้างเองแล้ว พอวิ่ง เครื่องชักกระตุกๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่รู้น้ำเข้าส่วนไหน

เป็น ชม กว่าจะหาย เลยไม่ล้างอีกเลย หุๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้