วิ่งๆอยุความร้อนขึ้นสูงและไม่ยอมลงสะงั้น วิ่งเข้าร้านหม้อน้ำ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kritsakorn In, 24 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kritsakorn In

Kritsakorn In Guest

0
    0
    0
    วิ่งๆอยุความร้อนขึ้นสูงและไม่ยอมลงสะงั้น วิ่งเข้าร้านหม้อน้ำ จะให้ล้างหม้อน้ำให้สักหน่อย ช่างกับเจ้าของร้านบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เลย อาการนี้ซ่อมไม่หายเพราะเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียม ให้เปลี่ยนเป็นทองแดงของที่ร้าน แหม่...เห็นเราเป็นตาสีตาสาไปได้ ลุกเดินออกจากร้านบอกไม่เปลี่ยน เท่านั้นแหละ รีบเดินมาบอกลองล้างให้ก้อได้ รอแปปนะ โดนไป700 แต่ก้อคงแค่ครั้งเดียว เพราะเราแอบดูดวิชาช่างมาหมดแล้ว หลังขับออกจากร้าน ความร้อนปกติเรียบร้อย

2. เป็ดครับชัว

3. บอกกันบ้างนะ จะทำบ้าง

4. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    ไม่ขับมาผมล้างให้ฟรี

5. ทำไงอ่ะครับ ของผมมิเนียม ตันแล้วว

6. Kook Rku

Kook Rku Guest

0
    0
    0
    ผมเปลี่ยนแล้วหม้อน้ำทองแดง โดนไป 4800 ค่าหมอน้ำ ความร้อนแทบไม่กะดิกเลย

7. Kritsakorn In

0
    0
    0
    ด.ช. ธีรสิทธิ์ สินเทศ ขอบคุณครับ พอดีต้องรีบวิ่งซื้อของทำบ้านครับ เลยต้องหาร้านใกล้ๆก่อน ^_^

8. Kritsakorn In

0
    0
    0
    Kook Rku ความร้อนวิ่งถึงครึ่งมั้ยครับ

9. Leng Ud

Leng Ud Guest

0
    0
    0
    แล้วทองแดงนี่ดีกว่ามิเนียมจริงๆเหรอ

10. Eric Eclar

Eric Eclar Guest

0
    0
    0
    ที่จริง อลูมิเนียม คายความร้อนได้ดีกว่าทองแดงนะ

11. หม้อนำ้ไหม่ก็ไม่แพงนะพึ่งเปลี่ยนมา

12. Kook Rku

0
    0
    0
    ก่อนเปลี่ยนความร้อนขึ้นสุงสุด พอเปลี่ยนเสร็จ ความร้อนเข็มขึ้นไม่ถึงครึ่ง

13. Kook Rku

0
    0
    0
    รถผมถิดวาวล์วน้ำออกด้วยนะคับ แล้วก็เปลี่ยนพัดลมใหม่ 2ตัว

14. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    ทองแดง มิเนียม ถ่ายเทความร้อนได้เท่ากัน แต่ให้ดูที่ครีบ มีตาห่างกับตาถี่ ตายยิ่งถี่ ่ยิ่งถ่ายเทความร้อนได้ดี วาล์วน้ำไม่เกี่ยว ถ้าระบบสมบูรณ วาลวน้ำสมบูร ใส่ไว้ครับ

15. ความร้อนขึ้นสูงมีหลายสาเหตุนะครับ 1 บ่าวาล์วรั่วก็ทำให้ความร้อนขึ้นและจะขึ้นเห็นได้ชัดเมื่อความเร็วถึง 110-120 2.วาล์วน้ำที่เป็นสปริงตาย ทำให้วาล์วน้ำไม่่เปิด น้ำไม่ไหลวนในระบบ ความร้อนเลยถ่ายเท่ไม่ได้ได้แค่บางส่วน 3. หม้อน้ำตัน .4 ท่อยาง รั่ว สักจุด แต่ถ้าน้ำในระบบไม่รถตัดได้เลยนะครับ

16. หม้อน้ำทองแดง ระบายความร้อนไม่ดีเท่าอลูมิเนียม ครับ แต่หม้อน้ำทองแดงมันซ่อมได้ อลูมิเนียม ทิ้งอย่างเดี่ยวครัย

17. Leng Ud

0
    0
    0
    แล้วราคาล่ะครับทองแดงกระมิเนียมอันไหนถูกแพงกว่ากัน

18. อลูมิเนียม 4500 แท้ เทียม2800 ทองแดง4000

19. หม้อน้ำทองแดง แล้วแต่ล้านด้วยครับแล้วแต่ล้าน

20. Leng Ud

0
    0
    0
    อืมแบบนี่ก็ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะครับ

21. Eric Eclar

Eric Eclar Guest

0
    0
    0
    ทองแดง=หนัก อลูมีเนียม=เบา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้