วิธีการต่อระบบแบบ Tri-amp

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย JZE-34, 20 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    คือผมก็เอา Crossover มาแยกสัญญาณออกมาเป็น 3 ทางคือ แหลม-กลาง-ทุ้ม ถูกมั๊ยครับ แล้วก็ต่อเข้าแอมป์เอาชาแนลเสียงกลางเข้าวอยส์ดอกวูฟเฟอร์เลย แล้วเอาชาแนลเสียงสูงเข้าที่ทวี๊ตเตอร์เลย ลำโพงกลาง-แหลมต่อโดยไม่ผ่าน Passive ใช่มั๊ยครับ เพระ Passive ของผมไม่ใช่แบบ Bi-Wire ส่วนชาแนลเสียงทุ้มก็เอาไปขับซับวูฟเฟอร์ตรงๆ อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ :)
    รบกวนด้วยครับชี้แนะด้วยครับ :)

2. ball_tenclub

ball_tenclub New Member Member

1
    0
    0
    tri-amp หมายถึงสามแอมป์ คือมีแอป์สามตัว แหลม-กลาง-เบส ตัวละสองช่องสเตอร์รวมแล้วจะมี6ลำโพง น่าจะแยกเสียงโดย active crossover network..

3. JZE-34

54
    0
    0
    ครับ ผมหมายถึงเสียงแหลมเข้าชาแนล 1-2 ส่วนเสียงกลางเข้า 3-4 ครับ แล้วก็เสียงทุ้มเข้าแอมป์อีกตัวไปขับซับครับ แล้วที่ผมว่ามานี้มันถูก-ผิดประการใด รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับจะลองรื้อระบบมาทำใหม่อ่ะครับ ตอนนี้เป็น 1-2 ขับกลาง-แหลม แยกชิ้น 3-4 เอาไปขับซับอ่ะครับ :)

4. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    อันบน ไตรแอมป์ ถูกต้องครับ เรียกแบบนี้ ว่า 4.1 แชลแนลครับ :D

อันล่างนี่ ไม่แน่ใจเรียกยังไงยัง งง อยู่ น่าจะเป็น ไบแอมป์ 4 แชลแนล :D

ตอนนี้กะลังเล่นครอแดนท์แอมป์ครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2006
  5. JZE-34

54
    0
    0
    คือต่อเข้าลำโพงตรงๆ เลยไม่ต้องผ่าน Passive ใช่มั๊ยครับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ต้องเข้าใจก่อนนะคับ Tri-amp มันไม่จำเป็นต้องเปนแอมป์ 3 ตัวนะคับ เป็นแอมป์ 2 ตัวก็ทำได้นะคับ ยกตัวอย่างคับ แอมป์ 4 CH 1/2 ขับ ทวีสเตอร์ 3/4 ขับดอกกลาง แล้วก็มี แอมป์อีกตัว 2 CH. ขับซับอย่างเดียว 1 คู่ แล้วก็เอาฟร้อนท์มาใช้ในการทำให้เป็น Triamp คับ อย่าเข้าใจผิดกันนะคับว่าต้องมีแอมป์ 3 ตัว

ส่วนแบบที่คุณ JZE-34 พูดไว้ตอนแรกถูกแล้วคับ 1/2 เข้าแหลม 3/4 เข้าดอกกลางคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้