ข่าว..สำหรับคนชอบโทร

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ahingrace, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    รองผบช.น. สั่ง 8 พ.ค.จับจริง"ผู้ขับขี่โทรฯขับ"โทษปรับ 400-1,000 บาท ตั้งกล้องวงจรปิด 30 แยกทั่วกรุงจับตา ถ้าพบทำผิดส่งหมายเรียกตรงถึงบ้านพร้อมตรวจจับตีนผีซิ่งฝ่าไฟแดง

พล.ต.ต.ภาณุ เกิดลาภผล รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล ( รอง ผบช.น.) รับผิดชอบงานด้านจราจร เปิดเผยความคืบหน้าการบังคับใช้กฎหมายห้ามโทรศัพท์ขณะขับรถซึ่งมีผลบังคับใช้วันที่ 8 พฤษภาคมนี้ว่า เป็นกฎหมายใหม่ที่นำมาบังคับใช้โดยห้ามไม่ให้ผู้ขับขี่รถใช้โทรศัพท์มือถือพูดคุยขณะขับรถ ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก (ฉบับที่8) พ.ศ. 2551 มาตรา 43 (9) ห้ามมิให้ผู้ขับรถในขณะที่ใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่ เว้นแต่การใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่โดยใช้อุปกรณ์เสริมสำหรับการสนทนา โดยที่ผู้ขับขี่ไม่ต้องถือหรือจับโทรศัพท์เคลื่อนที่นั้น

หากผู้ใดฝ่าฝืนถือว่ามีความผิดมาตรา 157 ผู้ผ่าฝืนไม่ปฏิบัติตามมาตรา 43 (9) ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่ 400-1,000 บาท โดยไม่ต้องกลัวว่าตำรวจไม่เห็นเพราะมีการติดตั้งกล้องวงจรปิด ตามแยกต่างๆ ไว้แล้วรวม 30 แยกหลัก อีกทั้งยังใช้สำหรับการตรวจจับผู้มักฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจรด้วย หากตรวจพบจะมีการส่งหมายเรียกไปถึงบ้านให้มารับทราบข้อกล่าวหา

รองผบช.น. กล่าวว่า กองบัญชาการตำรวจนครบาลได้ทำหนังสือสั่งการไปยังเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร บก.น.1-9 และ บก.จร. แล้วให้ศึกษาข้อกฎหมายอย่างละเอียดถี่ถ้วนในระหว่างที่ยังไม่มีการบังคับใช้ และให้ทุกสน.ประชาสัมพันธ์ถึงอันตรายของการใช้โทรศัพท์มือถือขณะขับรถ โดยเน้นการปลูกสร้างจิตสำนึกของผู้ใช้รถใช้ถนนให้คำแนะนำก่อนในระยะนี้ และให้การจับกุมเป็นมาตราการสุดท้ายที่จะนำมาบังคับใช้

อย่างไรก็ตามได้ให้นโยบายไว้ว่า หากตรวจพบผู้ขับขี่มีการใช้โทรศัพท์มือถือขณะขับรถยนต์หรือขี่จักรยานยนต์ซึ่งเป็นเหตุซึ่งหน้าและก่อให้เกิดอุบัติเหตุให้ดำเนินการจับกุมในทันที แต่ต้องใช้ความละมุนละม่อมอย่างที่สุด และอยากให้ประชาชนเคารพกฎหมายไม่ต้องคอยหลบหลีกเจ้าหน้าที่ตำรวจเพียงแค่นำอุปกรณ์เสริมเข้ามาใช้ให้ถูกต้องเพื่อลดอุบัติเหตุ ตำรวจไม่อยากให้ใครต้องถูกจับ

ก็ทำใจกันหน่อย..เอาน่าเพื่อตัวเราเอง :sad:

tui013 และ ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ตกลงเขาห้ามใช้โทรศัพท์เลย หรือสามารถใช้ SmallTalk หรือ Bluetooth แทนได้ครับ

3. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    โทรคงห้ามเลย..แต่แฮนด์ฟรี+บูลทรูคงได้แต่
    อย่าเผลอหยิบโทรศัพท์ขึ้นประจวบเหมาะกล้องถ่ายมาพอดี
    จะซวยเอาเดี๋ยวจดหมายมาด้วย..จะเถียงลำบาก..แต่ว่างานนี้
    ถ้าไม่เสียค่าปรับ..แล้วจะเป็นไง รึไม่ต่อทะเบียนให้..รึป่าวอันนี้ยังคุมเครือ
    ถึงยังไงก็ปิดรับโทรศัพท์ซักประเดียวคงได้ล่ะน๊า..เดี๋ยวโทรกลับดีก่า

4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    สงสัยพี่รวจเขาจะยึกโทรศัพท์ อิอิ

5. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ก็ระวัง ระวังกันด้วยน๊า

6. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  7. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ผมไม่ชอบโทรแต่ชอบโชว์....อิอิ:D
    ขอบคุณนะครับพี่หนึ่ง....

8. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    :rolleyes::rolleyes: คนที่นั่งข้าง ๆ โทรได้ใช่มั้ยครับ :D :D งั้นก็ให้คนนั่งข้างโทรดีก่า อิอิ :D:D

9. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    รถก็จะชับ โทรสับพี่ก็จะคุย

5555

10. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    ขอบคุณมากครับ พี่1

11. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    ขอบคุณครับ.....

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อ ย่ า ง นี้ ต้ อ ง ไ ป ติ ด ฟิ ล ม์ ห น้ า ใ ห้ มั น มึ ด

ขึ้ น ส ะ แ ล้ ว ก ล้ อ ง จ ะ ไ ด้ จั บ ม า ไ ม่ เ ห็ น

13. pom_es04

pom_es04 New Member Member

237
    45
    0
    ขอบ คุณ ครับ พี่...........

14. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    เอาจิงๆ จะทำได้ซักกี่น้ำ เดี๋ยวก็เลิก

15. tui013

1,777
    238
    0
    มึงก็ลองทำดูดิว่าจะโดนซักกี่น้ำ....:D

16. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0

แต่กูว่ามันมีจ่ายแน่ๆหว่ะ

แต่คงจ่ายเป็นเหรียญสิบ :D

17. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    ขอบคุณคร้าบบบบบบ

18. tui013

1,777
    238
    0
    แล้วไม่มีเหรียญบาทบ้างเหรอวะ:D

19. cheerapong

cheerapong New Member Member

151
    5
    0
    ขอบคุณครับ เมือเช้าดูข่าวเห็นบอกว่าช่วง8-16 ยังคงจับแต่ไม่ปรับ แค่ตักเตือนก่อนน่ะครับ

20. jewel~

jewel~ New Member Lady Member

58
    14
    0
    .

ช่วงนี้อยู่ในช่วงตักเตือนก่อนค่ะ .. ยังไม่ปรับจริงอ่ะ ..

แต่ 20 พค. นี้ปรับจริงละน๊า .. ระวังกันด้วยนะคะ .. :D

อย่าลืมว่า .. รถติดไฟแดงก้อห้ามยกหูขึ้นมาโทรนะคะ .. ไม่ใช่แค่ตอนขับอย่างเดียว .. โดนเหมือนกันค่ะ ..

ถือว่าอยู่ในระหว่างการขับขี่เหมือนกานอ่ะ .. เซรงมั๊ยเนี่ยยยย .. -*-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้