รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีไปซื้อกล้องถอยหลังมา ตอนดูคนขายต่อก็โอเค...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เต๋า ตา โต, 30 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีไปซื้อกล้องถอยหลังมา ตอนดูคนขายต่อก็โอเค แต่พอกลับมาบ้านแล้วงงครับ อยากทราบว่ามันต่อยังไงอ่ะครับ ?? A ต่อ B แล้ว C ต่อที่ไหนครับ ? D ต่อ F แล้ว E ต่อที่ไหนครับ ? G ต่อ H เอา I ไปต่อไฟถอยหลัง ใช่มั๊ยครับ ? แล้วที่เหลือต้องต่อยังไงครับ ?? ช่วยผมด้วยยยยยย !!

1. L-K ,H-I จะมีใส้ใน 2 เส้น แดง +, ดำ - สีแดงของ L ต่อ C สีแดงของ I ต่อ E

2. สีดำของ L และ I ลงกราวด์

3. จุดที่ต้องต่อเข้ากับไฟถอยจะต่อที่สายแดงของ L หรือ I ก็ได้

4. คือไฟถอยจะมี E และแดงของ I หรอพี่ ??

5. E-I > เข้าไฟถอย ส่วน C-L > K เข้าจอ

6. จานเจิ้นช่วยเลยครับ ผมกำลังมืนยาแก้ปวด >_p>

7. J ต้องใช้ครับจารย์ ไฟเลี้ยงจอ

8. K เข้าจอ น่าจะต่อเข้ากับ J นะครับ เพราะที่จอไม่มีอะไรให้ต่อเลย มีสายออกมาแค่เส้นเดียวเอง

9. C และ E น่าจะเป็นกราวด์ต่อกับน็อตยึดตัวถัง I ต่อกับไฟถอยหลังใช่ครับแต่มันจะมี2เส้น เส้น1ต่อกับไฟ(ส่วนใหญ่สีแดง) อีกเส้น 1 ต่อกับกราวด์ตัวถัง(ส่วนใหญ่สีดำ) KและLเห็นไม่ถนัดแต่น่าจะเป็นสายไฟไปหาจอต่อเหมือนI ที่เหลือลองต่อกับแบตหรือซัพพลาย12vdc ต่อให้ได้ก่อนติดตั้งกับรถ ที่สำคัญควรมีมิเตอร์ด้วยน่ะครับ ตอนผมต่อเองก็หาเส้นไฟอยู่นาน ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

10. สายออกจากจอเป็นสายของ A J M

11. [ E - I (สายแดง) ] แล้วต่อ > เข้าไฟถอย [ ส่วน C - L(สายแดง) ] [ K เข้าจอ ต่อ J ]

12. จุดกราวด์ทั้งระบบให้ลงเพียงจุดเดียวเท่านั้น ถ้าลงเกิน 1 จุด มีภาพลายแน่ ๆ ครับ

13. ผมขอสรุปที่พี่ เจิ้น เตชะ ณ. สุวรรณ บอกนะครับ (ผมจะได้ไม่เข้าใจผิด) A+B C+Lแดง K+J H+G F+D

14. E+Iแดง ดำของ L-I ต่อกราวด์

15. I(ดำ) และ L(ดำ) ต่อกราวด์

16. ขอบคุณครับผม ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

17. เพราะสาย C-E เป็นการ ดึงไฟถอย (+12V) จากท้ายรถ เดินคู่กับสาย RCA ไปเลี้ยงจอหน้ารถ เวลาเข้าเกียร์ถอย

18. E+Iแดง ---> เอาจุดนี้ไปต่อกับไฟถอยด้วยนะครับ

19. โอเคครับผม ลืมไปเลย

20. สรุปตอนนี้ ต่อได้ยัง

21. เสร็จยังน้อ เอามาชมหน่อย

ยังไม่ได้เริ่มงานเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้