อยากตั้งไฟ แต่ไม่มี timing light ทำไงได้ครับ อยากให้ไฟเหมือนรถเดิมครับ....

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Wisanugorn Tongnguleume, 30 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากตั้งไฟ แต่ไม่มี timing light ทำไงได้ครับ อยากให้ไฟเหมือนรถเดิมครับ. ตอนนี้มันมั่วไปหมด 1600 คาบูร์ ช่วยทีครับใครเคยทำมั่ง please

1. ศูนเรยยย

2. ลองดูวิธีนี้ครับ 1.หมุนเครื่องให้พูเล่ยหน้า มาร์ค ตรงที่ 10 องศา ก่อน BTDC ให้สูบหนึ่ง อยู่ในจังหวะอัด 2. คลายจานจ่ายออก ถอดสายัวเทียนสูบหนึ่งขึ้นมา และ ใส่หัวเทียนสำรองไว้ดูเวลาไฟกระโดด 3. หมุนจ่ายจ่ายทวนเข็มไปซักหน่อย แล้วเปิดสวิทช์กุญแจ 4. หมุนจานจ่ายตามเข็มนาฬิกา ให้ดูไฟกระโดดที่สายหัวเทียนสูบหนึ่ง มีไฟกระโดแล้ว ขันล็อคจานจ่ายไม่ต้องแน่นมาก 5.ติดเครื่อง และลองเร่งดู ถ้าไม่เร่งตามทันที รือ มีสะอึก ลองมุนจานจ่ายตามเข็มที่ละนิด แต่ถ้าเร่งแล้วมีเสียงเขกดังแกร็กๆๆ ให้หมุนจานจ่ายทวนเข็มทีละนิดจนหายเข็ก จะได้ ตำแหน่ง จุดระเบิดที่ถูกต้ง

3. แต่ถ้าทำตามนี้แล้วไม่หาย อาจเป็นไปได้ว่า ตั้งองศาแคมผิด

แล้วการหมุนโดยฟังรอบเครื่องขึ้นสูงสุดนี่ใช้ได้ไหมครับ คร้ายๆกับการหมุนหาตำแหน่งโดยฟังว่าจุดไหนเครื่องเดินเรียบที่สุด เดี๋ยวผมลองทำตามพี่ดูครับ แต่อยากรู้ว่าที่ผมได้ยินมานี่ถูกต้องไหมครับ ขอบคุณพี่ สัมฤทธิ์ มากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้