มีใครติดแก๊สแล้วมีปัญหาแบบผมบ้าง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย axez, 6 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. axez

axez New Member Member

36
    8
    0
    ของผม nv van เครื่องคาร์บู ติดแก๊ส มาวันนึง อีกวันนึง ความร้อนขึ้น
    เอาไปเช็ค พัดลมไม่หมุน ไปอู่ เช็ค ลีเลย์ละลาย เปลี่ยนใหม่ (มีพัดลมสองตัว ตัวนึง แอร์ อีกตัวเป่าหม้อน้ำ การทำงานจะแยกกัน แต่รู้สึกช่างจะทำให้มันทำพร้อมกัน) ตอนนี้พัดลมก็พัดสองตัวพร้อมกัน แต่....ความร้อนยังขึ้นอยู่เหมือนเดิม ซึ่งพัดลมมันก็ทำงานปกติ แต่ไม่รู้ว่าความร้อนทำไมขึ้น ซึ่งถ้าขับทางรถไม่ติด ความร้อนก็ไม่ขึ้นเลย แต่ถ้ารถติดอาการก็จะเริ่มออก ซึ่งผมก็ให้ช่างเปลี่ยน วาล์วหม้อน้ำใหม่ ด้วย
    อ้อ ผมลองขับทั้งแก๊ส และ น้ำมัน ขับแบบไหน ความร้อนก็ขึ้นอะครับ ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย
    ติดแก๊สมาได้เกือบเดือนแล้วมั่ง ยังหาทางแก้ไม่ถูก เบื่อมากเลยครับ
    มิตติ้งมีใครพอจะดูให้ผมได้ไหมง่ะ ปวดกบาลมากกกกกกกกกกกกกกกกก
    ช่วยผมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม:cry:

2. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ผมเคยเป็น แต่ที่เคยเป็นคือ หม้อน้ำตัน... ธรรมดา ขับทางไกลขึ้นไม่มากเพราะลมมันช่วยระบายได้บ้าง แต่รถติดๆ น้ำไม่ไประบายความร้อน ก็พุ่งจนขีดสุด แล้วมันก็เกิดแบบจู่ๆ ก็เกิดหาที่มาที่ไปไม่ได้นะไอ้หม้อน้ำตันเนี่ย ลองดูนะครับจากที่บอกว่าไม่ว่าแก้สหรือน้ำมันก็ร้อน แสดงว่าอาจจะไม่เกี่ยวกับติดแก้ส ก็ได้นะครับ ค่าเสียหายผมไปทำมาก็ 800-1000 บาท แกะหม้อน้าออกมาแล้วเอาลวดแทงเศษหินออกทีละรูๆ แล้วอ้อกปิดเข้าไปคืน ลองดูนะครับให้เขาเช็คว่าหม้อน้ำตันหรือเปล่า

3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    อืม ตามขข้างบนครับแล้วอีกอย่างวาว์ลน้ำเช็คด้วยครับว่ามันเอาตรงรุ่นมาใส่ให้เราหรือป่าวเพราะอุณหภูมิในการเปิดไม่เหมื่อนกันครับ :cool:

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    พัดลมจะทำงานพร้อมกันทั้งสองตัว
    - ความร้อนถึงระดับ
    - คอมพ์แอร์ทำงาน

เดี๋ยวลองเอามาเทียบแรงพัดลมดูครับ วัน meeting อ่ะ
    หม้อน้ำก็มีส่วนอยู่เยอะครับ...:D

5. axez

36
    8
    0
    วันนี้เจออาการตอนเช้าครับ ขับมาจอดที่ออฟฟิศ ความร้อนยังไม่ขึ้น แต่ยังไม่ดับรถ จอดนิ่ง ๆ เรื่อย ๆ ๆๆๆ กระปุกพักน้ำหม้อน้ำ น้ำขึ้นเรื่อย ๆ เลยครับ มองดูพัดลม มันไม่หมุน - -" เลยลองเปิดแอร์ มันก็ไม่หมุน - -" เหมือนกับระบบไฟฟ้ามีปัญหา
    ซึ่งปกติเวลาเช็คจะสตาร์ทแล้วจอดเฉย ๆ จนความร้อนได้ที่ พัดลมมันจะหมุน เปิดแอร์ ก็หมุน ได้ที่มันก็หยุด ถึงเวลา ก็หมุน ซึ่งไม่คิดว่า เวลาขับรถไปเรื่อยๆ แล้วความร้อนขึ้น ตอนนั้นมันคงไม่หมุนแล้วแน่ ๆ เลย
    คิดว่ายังไงบ้างครับ ผมจะได้เอาไปแก้ระบบไฟ ^ ^

****เด๋ว เย็นนี้ว่าจะลองดูอีกรอบครับผม*****:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2008
  6. green nv #032

2,789
    89
    0

เปิดฝากระโปรงมองทางซ้ายมือกล่องฟิวส์สีดำๆลองขยับดูครับ ฟิวส์พัดลมอาจเสียหรือถ้าขั้วมันหลวมหรือละลายมันจะติดๆดับๆ ไปร้านไดให้เค้าจัดการให้ครับ อย่าปล่อยให้เครื่องฮีทนะครับ เดี๋ยวยาว...:rolleyes:

7. pop-ja

2,068
    235
    0
    ดีเลย์พัดลมเสียครับ ลองดู

8. axez

36
    8
    0
    ตอนเย็นอาการเดิมอีกแว้ว ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่มาแนะนำครับ

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    หม้อน้ำอาจจะตันก็เป็นได้
    แต่เช็คปั๊มน้ำดูด้วยก็ดีนะครับ

หายไวๆนะครับ :)

10. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ความร้อนเรื่องใหญ่.......:)
    ผมเปลี่ยนเครื่องมาใหม่
    ก้มีปัญหาความร้อนเหมือนกัน
    ....แต่เป็นที่ thermo
    แล้วก้หม้อน้ำระบายไม่ดีสภาพเน่า:D
    เลยเปลี่ยนเป็นแบบ 2 ช่อง
    ตอนนี้นิ่งเลย สบายใจ:D

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    อิๆ upๆ...:D

12. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    รถผมพอติดแก๊สแล้วรู้สึกว่าเวลาใช้แก๊สความร้อนจะขึ้นน้อยกว่าน้ำมันนะครับไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

13. รีบแก้ไขคับอย่าฝืนขับไปเรื่อยๆคับ เดี๋ยวจะหมดเยอะ รถผมอีทองกาม นอนอู่จะ 2 เดือนแล้ว สาเหตุก็
    มาจากเรื่องความร้อนนี้หล่ะ (แม่เอาไปขับไม่ดูตาม้าตาเรือ) ผมมารู้อีกทีก็สายไปแล้ว เปลี่ยนฝาสูบ มา 2 ฝาแล้วก็ยังไม่หาย (ได้ฝาไม่สมบูรณ์ ) นอนรอฝาใหม่จากเซียงกงอยู่ที่อู่เนี๊ยะ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    นอนขี้เซาจังนะอีทองกาม555

15. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ผมว่าแก๊สร้อนกว่านะหม้อน้ำผมลดประจำ

16. pop-ja

2,068
    235
    0
    ปาดฝาไม่ได้หรอ
    :rolleyes:

17. axez

36
    8
    0
    เด๋วพรุ่งนี้ที่บิ๊กซี ผมจะเอาไปให้ดูกันครับ ใครพอดูได้บ้างอ่า จันทร์นี้ถึงจะเอาไปเข้าอู่.. แล้วเจอกันครับ

18. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้