ขอเทคนิคในการขับ gymkhana สำหรับมือใหม่

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย Dalantra1.6T, 13 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dalantra1.6T

Dalantra1.6T New Member Member

80
    2
    0
    :D รถขับหน้าเอาแบบไม่ใช้เบรคมือนะ ขอบคุณครับ

2. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    อธิบายเป็นตัวหนังสือลำบากมากคับ

เอาหลักๆ คือ

1.ไลน์ให้ถูก ซึ่งมันคือ racing line เหมือน circuit ล่ะ เพียงแต่มันไม่มีขอบสนามให้เห็น ต้องวาดเอาเองในสมอง

2.speed ให้พอดี ไม่มากไป ไม่น้อยไป

3.เร่งให้พอดี เพราะ gymkhana ใช้ speed ไม่สูงนัก เกียร์ใช้เกียร์ต่ำ เวลาเร่งส่งจึงตะบี้ตะบันมากไม่ได้ ล้อปั่นฟรีก็คือช้าลง

4.เบรคให้พอดี เพราะ gymkhana โค้งเยอะ เลี้ยวตลอดเวลา จึงใช้เบรคเยอะมาก
    นน.เบรคที่พอดีไม่มากจนล้อล๊อค และทำไห้เกิด understeer ซึ่งทำให้ช้าลง

5.สมาธิที่ดี จำไลน์ให้ได้ คิดไลน์ให้ออก ขับให้ได้ตามที่คิด ใจเย็นๆ อันนี้ทำยากที่สุดเมื่อถึงเวลาแข่ง

ตอนนี้คิดออกแค่นี้
    ถ้าแยกย่อยสาธยายจิงๆ คงมีสัก 1800 ข้ออ่ะคับ
    ha ha ha
    :D
    [email protected]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2005
    Dalantra1.6T ถูกใจสิ่งนี้
  3. Dalantra1.6T

Dalantra1.6T New Member Member

80
    2
    0
    ขอบคุณครับหวังว่าคงทำได้สักข้ออย่างน้อยไม่หลง 555 :D

4. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    อาจารย์ปอมมาตอบเองเลยเหรออิอิ เรื่องกริฟ ถนัดๆๆ;)

5. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    ซ้อมเยอะๆ แข่งบ่อยๆ จำให้แม่น

คติของนักแข่งหน้าใหม่:D

6. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    อดทนครับอดทน อดทนเข้าไว้ อย่าท้อง่ายๆ ไม่มีหรอกครับ ขับครั้งแรก เก่งเลย ต้องค่อยๆฝึกซ้อม เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆครับ (กลัวใจร้อน แล้วท้อ เลิกเล่นไปซะก่อน คนยิ่งน้อยๆอยู่อ่ะ)

ส่วนเทคนิคอ.ปอมบอกไปแล้ว หรือว่างๆ มาที่สนามแล้วเข้ามาพูดคุยกันได้ครับ

7. RG37

302
    2
    0
    อ่ะเย้ย

อาจงอาจารย์ไร
    ยังไม่เก่งค้าบ
    ยังเป็นนักศึกษาหาไลน์อยู่เรยเนี่ย
    แงบๆ

8. OAt_CDC

265
    12
    0

อะไรนะ? :eek: หานักศึกษาไซด์ไลน์ :eek:

9. ome_qt

ome_qt New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ

10. ^::N_u_N::^

623
    8
    18
    แบบนี้พี่จัดหาเหรอ อิอเป้นนายหน้าซะแย้ว

11. RG37

302
    2
    0
    อ่านยังไงเนี่ย
    สายตาอย่าเพิ่งแซงอายุดิพี่
    ha ha ha

12. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    อุ่ย.....โดนจานปอมเล่นไปอีกดอก ไอ้โอ๊ต 55555555

13. OAt_CDC

265
    12
    0

:D กร๊าก.....ก ผมหงอกร่วงเลยกรู...... :D

14. << โดนซะ >>

15. Joe Tuned by...

Joe Tuned by... New Member Privilege

61
    0
    0
    ใช่ครับต้องอกทน แพ้ก็ต้องสู้ ซ้อม ถามคนที่เก่งกว่า และที่สำคัญห้ามหนีไปดริฟท์ เหมือนใครบางคน:mad:

16. OAt_CDC

265
    12
    0

:mad:
    ท่านประธานครับ (ใครวะ?)
    กระผมขอค้านครับ
    คำพูดประโยคนี้มีการพาดพิงถึงบุคคลอื่นครับ
    นอกประเด็นครับ ไม่อยู่ในวาระ
    ขอให้พิจารณาถอนด้วยครับ (ถอนตัวออกมาดริฟท์ด้วยกัน กิ๊กิ๊) :D

ขอบคุณครับ

17. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    ชอบคับ ข้อมูลจากผู้มีประสบกาน โพสไว้เยอะๆเลยคับเอาทั้ง1800ข้อเลยคับจะมาอ่าน อิอิ :D

18. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    อยาให้ที่เชียงใหม่มีงานยิมเยอะๆแบบกรุงเทพบ้าง :) น้อยใจนิดๆ

19. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0

26-27นี้ก็มีปอมขึ้นไปโชว์ GYM น่าเสียดายที่งานชนกับงาน Club race ที่พีระ:rolleyes:

20. Dalantra1.6T

80
    2
    0
    คนพอทนไหวแต่รถนี่สิจะทนไหวป่าวจะหลุดเป็นชิ้นซะก่อน

21. OAt_CDC

265
    12
    0
    27 พ.ย. นี้ มีงาน Northern Racing Speed Party ที่ สนาม Central Airport ครับ

งานนี้ มีครบครับ ทั้ง Gymkhana , Drag (Sprint) และ Drift ครับ

รอพบกันที่เชียงใหม่นะเจ้า :D

22. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ไม่หลุด ไม่หลง ไม่ชนไพล่อน อย่าช้ากว่าคนอื่น ก้อ ชนะแว้วววว....อิอิ

23. RG37

302
    2
    0
    ไม่ได้ไปโชว์ง่ะพี่เอ๋ ไปแข่งขำๆด้วยคนตะหาก

เจอกันที่เจียงใหม่เจ้า
    อิอิ

24. ^::N_u_N::^

623
    8
    18
    ไปเที่ยวเชียงใหม่เลยพี่ พาสาวเหนือกลับลงมาด้วยเจ้า

25. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    !!!!

26. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    สาวเหนือระวังปอมกามให้ดี...เห็นลีลาโยกของปอมในสนามแล้ว นอกสนามมันคงสะแด่วแห้วน่าดู..

27. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ซ้อมเยอะๆครับ ถ้ามีพี่เลี้ยงไปด้วยจะดีมาก:D

28. OAt_CDC

265
    12
    0
    อันนี้หมายถึง เช้าวิ่ง 10 กิโลฯ เย็น 10 กิโลฯ
    กระโดดเชือก , ชกลม , ต่อยกระสอบทราบ , ควบคุมน้ำหนักด้วยป่ะพี่?

เห็นมีพี่เลี้ยงด้วยอ่ะ?

29. Dalantra1.6T

80
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ บอร์ดนี้เริ่มคึกคักแล้ว

30. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    ขับให้สนุก แพ้ช่างมัน:D อดทนไปเรื่อยๆ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้