HELP! P11 ท่อแอร์เป็นน้ำแข็ง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย noinipat, 19 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noinipat

noinipat New Member Member

2
    0
    0
    คือเพิ่งได้รถมาใช้ได้ประมาณ ห้าเดือนแล้ว แต่เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา เอาไปต่างจังหวัดระยะทางประมาณสามร้อย กิโล อาการ คืออย่างนี้ครับ ตั้งออโต้ 26 องศา วิ่งไปประมาณ ร้อยห้าสิบกิโล ความเร็วต่อเนื่อง 120 -140 แอร์จะเริ่มไม่ค่อยเย็น พอจอดพักรถ เปิดฝากระโปรงดู ท่อน้ำยาเป็นน้ำแข็ง ตลอดท่อ ต้องไปตั้งฮีตเตอร์ให้มันละลาย จริงๆก็ไม่หนักหนาอะไรมากแต่ขี้เกียจหยุดรถทุกชั่งโมงน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีแก้อย่างไงครับ รบกวนพี่ๆน้องๆ แนะนำด้วย ลืมบอกไปรถผมเปลี่ยนหม้อน้ำเซียงกงมือสองมา แต่เป็นรุ่นหลอดบาง ใช้งานก็ปรกติดี ไม่มีฮีท จริงๆอยากได้ของเท่าเดิมแต่ตอนนั้น ไม่มีของ เห็นที่ร้านบอกว่าตรงรุ่น ก็เลยเอามา เพราะคิดว่า ถ้าเป็น ของมันก็ น่าจะใช้กันได้ ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ เห็นในบอร์ด คุยกันเรื่อง หม้อหนา หม้อบาง มันมีผลเยอะมั๊ยครับ :cry:

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เครื่องเดิมญี่ปุ่นเป็นหม้อน้ำหลอดบางมาครับ

ขนาดตัวฝาดำยังหลอดบางเลย

พอแน่นอนครับ ไม่ต้องห่วง ทดสอบมาเป็นปีแล้ว....อิอิ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ตู้แอร์ตัน

เทอร์โมไม่ตัด

ลองเช็คดูคับ

ของผมก็พึ่งโดนมาวันนี้

ใช้มา 2 ปี ถือโอกาสล้างซะเลย

4. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ยืนยันเลย ชัวส์

เห็นมากับตา

ไม่ใช่ดิ

ทำเองกับมือเลย

ยืมรถเสี่ยไปใช้3วัน กลับมาท่อเป็นน้ำแข็งเลย

กลับมาวันนี้แหละ ไม่ทันได้เข้าบ้าน นั่งอยู่ร้านแอร์กันแล้ว

รถเสี่ย ตู้แอร์สกปรก มาก เปิดเบอร์3 ลมแทบไม่ออกเลยอ่ะ

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    อาการคล้ายๆ กันกับผมเลย แต่ว่าของผมพอเปิดเป็นเวลานาน แล้วลมเริ่มออกน้อยลง
    ต้องกดปิด AC ซักพักถึงจะหาย สงสัยต้องไปล้างตู้แอร์มั่งละ อิอิ :D

6. noinipat

noinipat New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณทุก คำตอบนะครับ เรื่องหม้อน้ำ ตามที่คุณ แวมไพร์ การันตี ผมจะได้สบายใจ ไม่งั้น วิ่งไป วิตกจริตไปครับ เพราะคราวที่แล้วตอนหม้อน้ำใบเดิมมันรั่ว เข็มวัดความร้อนมันอยู่แค่ตรงกลาง ผมก็เลยไม่รู้สึกอะไรจนเครื่องเริ่มเขก จึงลองแวะเข้าปั๊ม ปรากฎว่า น้ำแห้งเกือบหมดแล้ว ดีที่วิ่งอยู่ชานเมือง แถวบ้าน ไม่งั้นเป็นเรื่อง ส่วนเรื่องแอร์ เดี๋ยวผมจะลองเอาไปล้างตู้ดูตามคำแนะนำนะครับ ขอบคุณทุกคนจริงๆครับ

7. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ลมออกเบา เพราะคอยเย็นสกปรกมาก

ให้ร้านแอร์ถอดมาล้าง แวค เติมน้ำยาใหม่

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0

มันก็ตามกาละเวลาเนอะ

ตั้งแต่ซื้อรถมาก็ไม่เคยล้างมันซักกะทีไอ้ตู้แอร์เนี่ย

ก็กลัวงานใหญ่เข้าอะ เคยมีช่างแอร์บางคนเค้าบอกถอดออกมาล้างจะทำให้ตู้แอร์รั่ว

ก็เลยมะกล้า

แต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้ว ถึงรั่ว ก็คงตามสภาพ

กลัวขับรถอยู่ในเตาอบมากกว่า

9. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    อย่าลืมดูพัดลมด้วยนะครับ

ของผมเคยเป็นคล้าย ๆ กัน วิ่งนาน ๆ ไป ไม่ค่อยเย็น ปรากฏว่าพัดลมแอร์ทำงาน แต่พัดลมเครื่องละลายไปแล้ว
    แอร์เลยไม่ค่อยเย็น บางทีออกมาเป็นลมเปล่า ๆ เลย แต่รถมันวิ่งอยู่ เลยไม่ฮีตนะครับ เปลี่ยนมาแล้ว ไม่มีปัญหาเลย ลมเย็น สบาย เย็นเร็วด้วย ไม่กลัวแดดแย้ว แค่พัดลมเบอร์สองก็เย็นสบายแล้ว
    พัดลมมันจะมีหลายแบบด้วยนะครับ
    ให้ช่างไล่สายดู ผมเคยเห็นมันมีแบบ สองสปีด มีสายสี่เส้น แต่ที่ใส่เป็นรุ่นแบบมีสายสองเส้น เปลี่ยนมา 400 บาท
    ท่านเทพหากทราบว่าของผมเป็นรุ่นไหน ตรงรุ่นหรือเปล่า
    ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ เห็นเคยมีข้อมูลอยู่ แต่รู้สึกจะลบไปแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้