ปรึกษาเรื่องเสียงที่จานเบรค Brembo

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย claimmaker, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. claimmaker

claimmaker New Member Member

16
    0
    0
    ใช้อีโว 6 อยู่ครับ แต่สังเกตุว่าจานเบรคร้าวที่ผิวหน้าจาน เลยเอาจานไปเจียรออก แต่จานมันบางลงเยอะเลยครับ (เจียรออกประมาณ 2 มม) อาการคือตอนนี้ขับที่ความเร็วต่ำ ๆ ประมาณ 10-50 กม./ชม เสียงมันจะดังงี๊ด ๆ เหมือนเสียงลูกเจี๊ยบเลย ดังตลอดรำคาญมากครับ ไปปรึกษาอู่มันบอกผ้าเบรคไหม้บ้างละ จานเบรคไม่ดีบ้างละ ไม่รู้อาการจริงๆ หาไม่เจอ ไม่ทราบว่ามีใครมีวิธีดูบ้างอะครับว่าเป็นอะไร (ผ้าเบรค N Break ไม่รู้ตัวไหน ให้อู่มันใส่ให้)

ขอบคุณครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คือ ผมสงสัยอ่ะค รับ ว่าจานร้าวแล้วเจียรแล้วมันจะหายร้าวเหรอครับ
    หรือว่าจานเป็นแค่เส้นๆ แบบผ้าเบรคกินจานแล้มันเป็นเส้นรอบวงของ
    จานแต่มันลึกๆเป็นเส้นๆ ถ้าแบบนี้เจียรน่าจะหาย ผิวจานน่าจะเรียบ

และเท่าที่ผมสังเกตจากจานรถตัวเอง ถ้าจานมันไม่ได้คด มันไม่น่าจะ
    ดัง นอกจากผิวผ้าเบรคมันไปสีกับจาน ซึ่งผิวผ้าเบรคมันแข็ง มีโลหะ
    ผสมอยู่เยอะ หรือ ไม่ก็จะมีเหล็กเนื้อนิ่มๆที่ฝี่งอยู่ในผ้าเบรคที่เอาไว้
    สำหรับเตือนว่าผ้าเบรคใกล้หมด มันไปสีกับจาน ผ้าแตะเบรคให้มี
    น้ำหนักเหล็กเนื้อนิ่มๆก็จะหายไป จังหวะที่เหยียบเบรคเสียบก็ไม่
    ดังด้วย เพราะโลหะที่ว่ามันอ่อน

อีกตัวที่ทำให้จานเบรคสีกับผ้าเบรคได้ ในกรณีที่ผ้าเบรคปรกติคือ
    ดุมล้อคด เวลาล้อหมุนทำให้จานสะบัด ไปสีกับผ้าเบรคมันก็ดังงืดๆ
    ลูกปืนล้อหลวมก็อาจจะเป็นได้ ลองโยกๆดู ถ้าดุมล้อคดนิดหน่อยหรือ
    ไม่สมดุล เจียรจานประชิดล้อก็จะหาย

ลองแงะผ้าเบรคออกมาดูก่อน ถ้าผ้ายังหนา ลองขัดหน้าด้วยกระดาษ
    ทรายแล้วลองดูอาจจะหาย หรือ ถ้ามีฮอยยกก็สตาร์ดเข้าเกียร์แล้วลองดู
    สันจานเบรคว่ามันส่ายหรือเปล่า ถ้าไม่ส่ายก็อาจจะเป็นที่ผ้าเบรค แต่ถ้า
    ส่ายก็เช็คดุมล้ออ่ะครับ

ส่วนเรื่องจานบางแล้วดัง ผมเคยใช้จานอีโว 3 หนาปรกติ 24.5 มม
    บางสุดที่กำหนดคือ 22.4 มม แต่ผมเจียรไปจนเหลือแค่ 20 มม ไม่
    เห็นมันจะมีเสียงเลย เบรคก็ไม่สั่นด้วยอ่ะครับ

และเท่าที่ทราบมาผ้าเบรคสีชมพู่ เกรดสูง ที่ใส่กับเบรมโบ้ อีโวมันจะ
    ดังเหมือนเสียงรถเมล์เวลาเบรคอ่ะครับ ผมไม่เคยใช้ไม่กล้าฟันธงอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้