รถเรามีอายุหลายปีเช็คระบบไฟกันหน่อยก็ดีนะครับ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Bloom Graphic House, 10 กรกฎาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รถเรามีอายุหลายปีเช็คระบบไฟกันหน่อยก็ดีนะครับ เพื่อถนอมเเบตเตอรี่เเละปัญหาอื่นๆที่จะตามมา ขอบคุณเจ้าของคลิปที่ให้ความรู้ครับ

1. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    เชคยังไงก็เจอ อุปกรณ์ที่ต้องเลี้ยงไฟ เช่น กันขโมย เครื่องเล่น cd ไม่เชื่อลองดู ^_^

2. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ยิ่งรถรุ่นใหม่ๆ ยิ่งติดเลย

3. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่า ก่อนจะเช๊คแบบนี้ ต้องปลดสายอุปกรณ์ที่ไม่เกี่ยวข้องออกก่อน เช่น วิทยุ cd ,สัญญาณกันขโมย หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆออกก่อน หรือถ้าไม่ถอด ออกก็ต้องวัดที่กระแสครับ ว่าไฟที่ใช้ กี่มิลลิแอมป์

4. พอดีรถผมมีปัญหาเรื่องไฟหน้า มันติดๆดับเวลาตกหลุม งมเองมาหลายวัน เลยใช้มิเตอร์จับเเทนหลอดไฟมันกินกระเเสมากเกินไปครับปลดโหลดทีละจุดดูจนเจอสายไฟหน้าเขาหุ้มฉนวนมาไม่ดี ไหนๆรื้อเเล้วก็เลยถอดชุดสวิทซ์มาล้าง เเละมีอีกหลายจุดที่น่าตกใจ ซื้อรถต่อเขามาอย่าลืมก้มลงไปดูสายไฟใต้คอนโซลกันนะครับ สาย12v เปลือยกายล่อนจ้อนให้เห็นหลายเส้น สุดท้ายเอาความสบายใจใส่ชุดรีเลย์ไฟหน้าใหม่กันไป

5. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ของ ผมเปลี่ยนสายยกแพทั้งคันใหม่เลย หลายคนมองข้ามกัน

6. เป็นเรื่องของความปลอดภัยครับ เรื่องไฟฟ้ารถยนต์อันตรายคาดไม่ถึง เช่นไฟไหม้ส่วนหนึ่งก็มาจากเรื่องเล็กๆน้อยๆของสายไฟ

7. คอบคุนความรู้คับพี่ๆ

8. ถ้าเช็คกันแบบนี้ละ รั่วทุกคันครับ 555

เช็คแบบนี้ โดนฟันทุกคัน ในรถทุกรุ่นมันจะมีค่าลิมิตของกระแสไอเดิล ยังไงมันก็ต้องมี 200-300 mA แล้วตอนที่เอาขั้วแตะแล้วสปาร์คมันคือการดึงแระแสจากตัวเก็บประจุของอุกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ต่าง ๆ ในรถยนต์อย่างที่พี่แจ็คบอกใว้ข้างบน ยิ่งมีหลายอย่าง ยิ่งสปาร์คแรง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้