สอบถามหน่อยคับ ส่วนมากท่านๆ ในกลุ่มถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งหนึ่งใช้ของอะไรดีกว่า...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย เสื้อล้ายๆ กางเกงขาดๆ, 31 ธันวาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    สอบถามหน่อยคับ ส่วนมากท่านๆ ในกลุ่มถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งหนึ่งใช้ของอะไรดีกว่า และมันเหมาะสม หรือดีอย่างไร

1. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    เรื่องยี่ห้อและชนิดเป็นเรื่องความเชื่อและความชอบส่วนบุคคลนะครับ จะบอกว่าอะไรดีกว่าอะไรคงตัดสินได้ลำบาก ผมเอาตามความเหมาะสมที่ตรงกับคู่มือของเครื่องยนต์เป็นหลักครับ เครื่องยนต์ใน U12 ผมเป็น SR20DET ผมใช้น้ำมันเครื่องแบบ Fully Synthetic เกรด SL⬆️ ที่ความหนืด 0W50 บ้าง ไม่ก็ 10,20W50. บ้างครับผม(ยี่ห้อขอไม่เอ่ยนะครับ) ชนิดของน้ำมัน ที่ผมเลือกใช้ fully synthetic เนื่องจากผมใช้รถทั้งทางไกลและการจราจรติดมากทุกๆ วันทำงาน molecules ของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% จะคงสภาพได้ดีกว่าและนานกว่า ที่การเปลี่ยนถ่ายทุก 10,000km. แบบผมอ่ะครับ

2. เอาที่ชอบเลยครับจะใช้จากผู้ผลิตน้ำมันเครื่องโดยตรงหรือของสำนักแต่งซิ่งญี่ปุ่นใช้ได้หมด แต่ค่าความหนืด ต้องเบอร์ W 40 ขึ้น ถ้าW30น้ำมันเครื่องมีหายแน่นอนครับ เพราะอายุเครื่องหลายปีแล้ว ของผมใช้แบบสังเคราะห์แท้ 5w40 ครับ เครื่อง CA20DE

เป็นเครื่องโบหนีดหน่อยw40 ลงตัวกว่า ถ้าธรรมดาทั้วไป 20/50 w ก็จบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้