แค่อยากรูคับว่าหม้อนำ้ครึ่งเดียวจะระบายความร้อนทันไหมถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย M Aphiruk Sinchaow, 5 กุมภาพันธ์ 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    แค่อยากรูคับว่าหม้อนำ้ครึ่งเดียวจะระบายความร้อนทันไหมถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ

1. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ถ้าเป็นรถที่ใช้วิ่งในระยะสั้นๆ อย่างเช่นคันในรูป หม้อน้ำขนาดเล็กใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ.... แต่ถ้าใช้งานหนักต่อเนื่อง หม้อน้ำที่มีขนาดหน้ารับลมที่ใหญ่ขึ้นมากๆ มีความจำเป็นครับ

2. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    ดูดีๆครับ ขนาด ความกว้าง ดูเล็กก็จริง แต่หนามากนะครับ สำคัญไม่ได้ดูที่ขนาด ดูที่พื้นที่ของคลีบ และ ปริมาตร น้ำ ครับ

3. Sittan Pungsuwan

Sittan Pungsuwan Guest

0
    0
    0
    ถ้าจะบาง ต้องหน่กว่านี้ ครับ ต้องบรรจุ น้ำได้เยอะกว่านี้

4. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    ลองต้มน้ำให้เดือด เเล้วแบ่งเท่าๆกัน ใส่หม้อไว้อันนึง อีกอันเทใส่ถาดไว้ อันไหนอุณหภูมิลดลงเร็วกว่ากัน?

5. เล็ก ใหญ่ ไม่สำคัญครับ ดูที่ปริมาตรน้ำ ว่าจุเท่าไหร่ การระบายความร้อนแค่ไหน ที่เห็นๆถ้าขนาดนี้ พ้ดลมต้องเป็น2จัวหวะครับความร้อนไม่เกิด.

6. Por Achieve

Por Achieve Guest

0
    0
    0
    ขอความรู้บ้าง..รถผม SR 20 Auto โซฮอล 95+แก้สหัวฉีด ทำระบบความร้อน 1. หม้อน้ำมิเนียม ตีใหม่หนา 1 นิ้วครึ่งช่องเดียวยาวเท่าของเดิม 2.พัดลมดูด 2 ตัว (ใบพัดเครื่อง 6 ใบ กะแอร์ 5 ใบ) อย่างละตัว 3.ปั้มน้ำเปลี่ยนใหม่ยี่ห้อพาลอท 4.วาล์วน้ำนิสสันแท้ เทียบของ Big M เปิด 80' ปิด 60' 5.น้ำเติมแบบผสมสีเขียวของวาโวลีน และล้างหม้อน้ำแบบถอดมาเขย่าล้างเกลี้ยงๆ คิดว่าทำแบบดีๆเล้ย เพราะรถเรา ทำเอง 6.ไล่ฟองอากาศหมดจด วิ่งยาวๆความร้อน ขึ้น 80-85 องศา..แต่จอดรถติดนาน ขึ้น 85-95 องศา และความร้อนระอุมาก เปิดประตูหย่อนขาลง มีลมร้อนลอดมาเล้ย จับแก้มข้างขวาร้อนมาก แบบครั้งต้องเปิดล้อกฝาหน้าให้แง้ม พอลงเหลือ 90 องศา..อาการแบบนี้ แก้ไขอย่างไรครับ กังวลกลัวว่าระยะยาวงานจะเข้า

7. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    สมมติมีหม้อน้ำ2ใบ ใบนึงกว้างเต็มช่องกันชนแต่บาง อีกกว้างแค่ครึ่งนึงแต่หนากว่าใบแรก ที่CFM(ปริมาณลม)เท่ากัน ใบไหนจะระบายความร้อนออกจากน้ำได้เร็วกว่ากันครับ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้