รบกวนทามเรื่อง* ท่อไอเสีย*หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย krit007, 28 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. krit007

krit007 Guest

0
    0
    0
    รถผมisuzu 2500 เดิมๆติดเฮด4/2/1 ตอนนี้เดินท่อ2" พักใส้ตรง อยู่ ถ้าเปรี่ยนเป็น2.5 จะดีมั้ยครับ

หรือขนาดใหนที่เหมาะสมบอกด้วยนะครับ อยากใด้แบบสมบูรณ์หน่อย ตอนนี้มันอืดแถมกินนำมันเยอะ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    รถเดิม2.5 ผมว่ามันใหญ่ไปอ่ะครับ 2.2 กะลังดี

3. เดิมๆตีเฮดมาแล้วมันเป็นไงบ้างอ่ะครับพี่ คือผมอยากทำบ้าง(แค่ตีเฮดแต่ไม่ทำอย่างอื่นเพิ่ม เดิมๆ) มีคนเค้าบอกผมว่าถ้าไม่ได้เซ็ตโบใหญ่ๆ หรือทำมาพอสมควรตีไปก็ไม่ค่อยมีผลอะไร แต่ผมอยากตีเพราะมันสวยดีผมว่านะ ต้องเฮดเลสด้วย

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    หม้อพักใส้ตรงไม่เหมาะครับ ต้องเป็นของ L200 ครับไม่งั้นปลายไม่ไหลครับ

5. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    รถไม่มีโบ 2.2 นิ้ว ก้อพอครับ เฮดเดอร์ ได้ก้อดี

แต่ไม่แนะนำให้ใช้สแตนเลส เพราะ ดีเซล สั่นมาก

แตกง่ายครับ ไม่เหมือนเบนซิน นิ่งกว่าเยอะ

ต้องใส่หม้อพักครับ เพราะเสียงจะดัง ถ้าไม่มีโบ

6. krit007

krit007 Guest

0
    0
    0
    มันก็ok นะครับ ใส่เฮดแล้ว มันขึ้นไวกว่าเดิมพอสมควร แต่ปลายก็ใด้ประมาน140 อะครับ
    พักใส่ตรง ตอนแรกผมเอาออกหน้าเพลา ผลที่ใด้คือ ต้นมาดีมาก แต่ปลายหายไปเลย 125 เอง +ดังมากเพราะเป็นรถcameo

ตอนนี้เอาออกหลังท่อมันโค้งเยอะ เลยใด้ปลายกลับมา140 ต้นก็หายไปนิดๆแต่ดีกว่าของเดิม

เมื่อก่อนก็เคยใส่พักl200 เอาออกหลัง อืดเลยอะครับ แต่เอาออกหน้าเพลานี่ก้okดีครับ

สรุปอะไรมันดีกว่ากัน งงเหมือนกัน

7. RUT

1,222
    3
    0
    ทำแล้วดี ก้อทำไป ไม่เห็นต้องงง

8. นาย โอ๊ต

นาย โอ๊ต New Member Member

5
    0
    0
    ถ้าเป็นโคโลลาโด้2.5ตัวใหม่ละคับต้องเดินท่อยังไงดีคับ

9. RUT

1,222
    3
    0
    ตัดแคตตาไลติกออก

เอาหม้อพักกลางออก

ให้เหลือแค่หน้าเสื้อเพลา

เสียงเพราะขึ้นเยอะครับ

10. นาย โอ๊ต

5
    0
    0
    ต้องกั้นห้องป่าวคับ แล้วกั้นห้องเขาทำยังไงคับพอดีพึ่งจะมาขับกระบะคับ
    ผมอยากได้ต้นดีๆ 0-120 แบบขึ้นไวๆ
    คือว่าผมชอบแบบขับสนุกๆอะคับ ต้องทำอะไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

11. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    น่าจะทำปั๊มเพิ่มนะครับ จะได้เห็นหน้าเห็นหลังกว่านี้ ทำแค่ท่อมันเห็นผลแค่จิ๊บๆ แล้วขยายเป็น 2.2 ก็พอ พักกลางถ้าชอบดังก็ไส้ตรงไปเลย ออกท้ายเหมือนเดิมจะเวิร์คกว่า เพราะลงหน้าเพลามันเหมาะกับพวกเซ็ทโบ
    ป.ล.ของผม ตาด้า 2800 ก็สเต็ปนี้แหละ วิ่งโอ.เค. แต่จะให้ดีเก็บตังค์ไว้เซ็ทโบเหอะ ทำทีเดียวจบ ผมก็หยอดกระปุกอยู่เดี๋ยวจาแรงให้ดู

12. นาย โอ๊ต

5
    0
    0
    มันเป็น 2.5 คอมมอน คับจะทำอะไรดี
    ใส่กล่องปลดล็อกคันเร่งจะดีป่าวคับ ราคาประมานเท่าไรคับ

13. ขอความรู้ด้วยอีกคน ของผมก็โคโลราโดตัวใหม่2.5เหมือนกันครับ อยากรู้ว่าควรทำท่อยังไงดี

14. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    ใครทำท่อ 2.5 คอมมอนเรลแล้วเข้ามาช่วยหน่อยครับ ม่ายถนัดเลยของผมมันกลไกเก๊า เก่า

15. mixkymouse

mixkymouse New Member Member

17
    0
    0
    น่าจะโล่งไปครับ 2.2 ก็พอแล้วครับ

16. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    ที่เคยทำก็ตัดแคทอะคับอุดอีจีอาร์ ใส่หม้อพักสูตรเม้งเฮดเดอร์เอาออกหน้าเพลาเลยครับแล้วก็กรองเคแอนด์เอ็นรองแหวนได้บูทมาอีกหน่อยคับก่อนจะมิดทั้งคัน ก็วิ่งดีครับต้นมาไว ไม่กินเท่าไร ผมวีโก้สองจุดห้าไม่มีอินเตอร์คับ ยังไม่ทันได้เจอกล่องกับอินเตอร์มิดพังซ่อมไม่ได้ครับเสียดาย

17. แล้วของผมตัดแคทเดินท่อ 2.5ก่อนถึงหม้อพักใส้ตรง ส่วนท่อนออกจากหม้อพักเดินท่อ 2.2 ออกตัวดี(แต่มันสะดุก นิดๆอ่ะคร๊าบ)
    พี่ๆท่านไหนทราบช่วยบอกแนวทางให้ผมที่คร๊าบ เอาแบบต้นแรงปลายไหลอ่ะคร๊าบ(โบเดิม ไม่ติดกล่อง)

18. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    ของผม Chev ! เครื่อง 2.5 ! CTI ปี 07
    ตัดแคทฯออกเดินท่อแทนแคทฯ อุด egr เดินท่อตรงลงหน้าเพลง 2.5" ไม่มีหม้อพักสักใบ บูสไป 17 ปอนด์ จูน ECU โดนช่างประจำคลับ Colorado นิดนึง
    มะก่อนเคยใส่ หม้อพักกลาง ไส้ย้อน ของ มิสซูครับ ต้นมาโคตรจัดเลย แบบ"ออกตัว"เล่นกะรถวางโบได้อะ
    แต่ พอหลุดจากเกียร์ 3 ไป รอบมาช้าเหมือนคนหมดแรง เลยตัดสินใจ เอาออกหมดเลย
    ผลปรากฏว่า ต้นหายไปนิดนึง ออกตัวหลังไม่ติดเบาะเหมือนเดิม แต่ช่วงปลายๆมาเร็วกว่าเดิมนิดนึ่ง
    ความเร็วปลายเท่าเดิม 185 มันยังไหลไปได้อีกมั้ง แต่ไหลช้าๆๆ

19. max_junk

max_junk New Member Member

6
    0
    0
    หน้าเพลาเสียงไพเราะ ถ้ามีโบจะมีเสียง วีดวิ้วนั้นเอง

20. รถผมTFR2500อาะคร้าบบบบทำปั้มมาพวกพี่ว่าควรจะเดินท่อขนาดเท่าไรดีคร้าบบคือตอนนี้วิ่ง140อ่ะคร้าบบไม่มีโบนะๆๆ

21. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ผมเครื่องเทอร์โบ ถ้าปล่อยท่ออกหลังล้อหน้า ต้นดีเสียงดัง บูสท์มาเร็วลงเร็ว แต่ถ้าใส่ท่อ ปล่อยหน้าเพลา บูทส์มาช้ากว่านิดนึง แต่ดึงแบบแน่ๆ ปลายดึงหนักกว่าท่อสั้นเห็นๆ ครับ (ท่อ 3นิ้ว)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้