ไปทำท่อไอเสียมา รถอืดกว่าเดิม แก้ไขยังไงได้มั่งครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pimontree, 24 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pimontree

pimontree New Member Member

42
    6
    0
    รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ครับ พอดีผมไปทำท่อไอเสียมาใหม่
    จากเดิม พักปลายไส้ตรง เป็นไส้เยื้อง แล้วรถวิ่งอืดกว่าเดิม ก่อนหน้านี้ได้เปลี่ยนเครื่องมาเป็น SR20DE
    เกียร์ออโต้ ช่างแนะนำว่าเปลียนพักปลายเป็นไส้เยื้อง และผมต้องการเสียงเงียบกว่าเดิมด้วย
    . ช่างก็เลยเพิ่มพักกลางให้อีกลูก และเดินแป๊บใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม กลายเป็นว่า อืดกว่าเดิมครับ
    โดยเฉพาะผมขับขึ้นเขาไปทำงานทุกวัน จากท่อชุดเดิมขึ้นเขาความเร็วรอบ 2000 สบาย ๆ
    (แต่เสียงท่อดัง) ตอนนี้กระทืบแล้วกระทืบอีก มันตื้อ ๆ ยังไงพิกล รู้สึกไม่สมศักดิ์ศรี SR20DE
    บอดี้ B12 เลยครับ

. ผมคิดว่าจะเข้าไปแก้ไข แต่จะใช้สูตรยังไงดีครับ แบบแรงต้น ๆ และกลาง ๆ ไม่เน้นปลาย เพราะไม่มีถนน
    ให้ขับแถวบ้านนอก

2. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ถ้าเน้นต้นแป๊ปออกจากเครื่องอย่าให้เกิน 2 นิ้วถ้าใหญ่ไปต้นโคตรอืดเลย
    จําไว้แป๊ปออาจากเครื่องยิ่งเล๊กต้นจัด
    ถ้าใหญ่ต้นอึดกว่าจะมาปลายรอเป็นกิโล
    ลองไปไล่ดูใหม่นะ:D

3. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    จากที่ลองมาหลายสูตรครับ - -" ปาไปหลายตังแระ ผมว่าเดิมๆดีที่สุดครับ หุหุ แต่ถ้าทำมาแล้ว ถ้ากลางย้อน ปลายย้อน นี่น่าจะอั้นไป แต่สำหรับเครื่อง SR ผมมะมีประสบการ แต่คาดว่าน่าจะมี ใส้ตรงสักใบนะครับ

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถูกต้องน้าคร้าบบบบบบบบบบ :D:D:D:D

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แวะมาดู

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เัสียง มันเงียบลงหรือป่าว เลยรู้สึก ว่ามันไม่แรงหรือ อืดลง

ความรู้สึก มันบอกยากแฮะ

8. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    แอบดูเหมือนกัน

9. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แอบมาดูอีกที

10. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    แป๊บเท่าเดิม เอาพักกลางลูกใหม่ออก หรือเปลี่ยนให้เล็กลงอาจจะขนาดแค่กระบอกข้าวหลามไซส์ใหญ่ทั้งสองลูกแค่นั้นก็เงียบแล้วครับ ไม่อั้นด้วย

11. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    มาดูกะเค้ามั่ง

12. pimontree

42
    6
    0
    แป๊บออกจากเครื่องเป็นของเดิมที่ติดมากับเครื่องครับ พร้อม cat แต่ไม่รู้ขนาด แบบนี้ต้องไปเปลี่ยนให้เล็กได้อีกหรือเปล่าครับ แล้วแรงช่วงกลาง ๆ ยังมีพอสมควรหรือเปล่าครับ ไว้เร่งแซง (ช่วง 60-80 km/h)
    และวันนี้ ไปถอดพักกลางตัวเก่า คงเหลือ cat +พักกลางใหม่ไส้ตรง + พักปลายไส้เยื้อง
    เอาไปลองขับยังอืดเหมือนเดิม เร่งแซง หรือขึ้นเขา อืดยังกะเต่า ช่างแนะนำให้ไปเช็คเครื่องยนต์อีกที เพราะยังติดปัญหา ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติดยาก (ต้องเร่งเครื่อง) และตอนสโลว์ รอบเครื่องจะกระตุกเกือบ ๆ จะดับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุก ๆ ท่านครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2007
  13. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ถ้าไม่เกิน 2 นิ้วก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
    ดูจากอุปกรณ์ ผมว่าคุณนุ้ยตัดแคตฯออกเถอะครับ เพราะมันตันไปแล้วล่ะครับ แค่นี้ผมว่าคุณก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ ถ้าต้องการให้ดีที่สุดก็เหลือแค่เช็คเรื่องยนต์ให้สมบูรณ์ครับ

14. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามาดูด้วยคนคร๊าบบบบ

15. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    น่าจะเอาพักกลางออก 1 ใบ แล้วลองวิ่งดูก่อน เพราะปรกติปลายเยื้องมันจะเงียบกว่าไส้ตรง + อั้นในตัวอยู่แล้ว

ดูจากรูปมีทั้งแคต + พักกลาง 2 ใบ + ปลายเยื้องอีก ผมว่าไอเสียมันน่าจะอั้นครับ

16. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    แคต ขาย ได้นะ ครับ

อย่า ลืม

17. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เอาเป็นว่าเอาแคตออกเลยก่อนพักกลางอย่าให้เกิน2นิ้วหรือ2นิ้วกําลังดี
    ตะก่อนเคยใช้1.7นิ้วต้นจัดมาก
    พอมาขยับใช้2.2นิ้วต้นหายไปเยอะเลย ขนาดเกียร์ธรรมดานะ
    ตอนนี้ใช้2นิ้วก่อนพักกลาง หลังจากพักกลางใช้2.2นิ้วคร้บกําลังสวย;)

18. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เข้ามาดูก่อน เผื่อเอามาใช้
    อิอิ ลอกๆๆๆ

19. ไส้เยื้องมันจะไปได้ปลายๆไหลหน่อยคับ แต่ต้นอืดกว่าไส้ตรง

20. BOAM...B12

5,057
    775
    0

คือใส้ตรงไม่ใช่จะต้นจัดเสมอไปนะครับ
    บางทีมันไม่เหมาะกับเครื่องซีซีน้อยนะครับ
    ผมว่าโล่งเกินไปก็ไม่ดี มันต้องแล้วแต่กําลังเครื่องด้วย
    อย่างคนที่ตั้งคําถามนี่เครื่องSR20DEแต่เป็นเกียร์ออโต้ด้วย
    ผมว่าถ้าจะเรียกรอบต้นแป๊ปออกจากเครื่องต้อง
    ไม่ใหญ่เกินไปไม่น่าจะเกิน2นิ้วนะครับ
    แล้วใส้เยื้องนี่ตามความคิดผมนะปลายยิ่งอั้นเข้าไปอีกครับ
    เพราะเวลาวิ่งรอบสูงไอเสียระบายออกไม่ทันมัวแต่วิ่งวกไปวกมาใน
    ท่อใส้เยื้องครับ;)

แก้ไขล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2007
  21. Step-Divinity

3,737
    590
    0
    ตามพี่เบิ้มผมไปเลยย แน่นอน

22. pimontree

42
    6
    0
    เอาแคตออกแล้วมีปัญหาเกี่ยวกับไอเสียเหรือเปล่าครับตอนตรวจสภาพรถเพื่อต่อทะเบียน

23. pimontree

42
    6
    0
    วันนี้ไปเข้าอู่มา ช่างเปลี่ยนปั๊มติ๊ก และกรองน้ำมันเบนซิน
    ลองวิ่งระยะสั้น ๆ ดู อัตราเร่งดีขึ้น รอบก็นิ่ง ๆ ดี แต่พรุ่งนี้จะไปลองยาว ๆ ดู
    หากเครื่องยนต์นิ่งดีแล้ว จะได้โฟกัสไปที่ท่อไอเสียกันอีกที

24. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    เดิมๆแรงกว่า แรงๆๆๆใช่ไหมตูน

25. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เอาแคตออกแรก ๆ จะเหม็นไหม้นิดนึงตอนแรก วิ่งไปซักระยะกลิ่นก็จะหายไปเองครับ

ไม่มีผลใดในการต่อทะเบียน (แคตที่ถอดออกจะเก็บไว้หรือขายก็ได้ครับ แต่หาซื้อใหม่หลายตังค์เหมือนกัน)

26. BOAM...B12

5,057
    775
    0

ปรกติวิ่งอยู่แถวไหนครับ:D

27. JoeBS

JoeBS New Member Member

155
    32
    0
    เข้ามาลอกๆๆๆๆ จดๆๆๆๆ ข้อมูลดีๆทั้งน้าน.........
    cat แปลว่าแมวผมจำได้

28. pimontree

42
    6
    0
    ผมอยู่ภูเก็ตครับ วิ่งข้ามเขา ป่าตอง-เข้าเมือง ทุกวัน 30 กม. ไม่มีถนนให้วิ่งทางตรงยาว ๆ
    เอาไว้ใช้งานจริง ๆ ชีวิตประจำวัน ไว้เร่งแซงยามขับขัน หรือปีนที่ชัน ๆ
    สรุปว่า ผมวางเครื่องมา 3 เดือน เปลี่ยนปั๊มติ๊กไป 2 ตัวแล้ว ตัวนี้เป็นตัวที่ 3
    ไอ้อาการอืด ๆ ก็หายไปครับ หลังจากช่างเปลี่ยนปั๊มติ๊ก+กรองน้ำมันเบนซิน
    วันนี้ขับมาทำงาน อัตราเร่งก็ OK ขึ้นเขาก็แรงดี 2000 รอบ ไม่ต้องกระทืบมาก อยู่ในระดับที่พอใจ
    ท่อไอเสีย ตอนนี้ก็เหลือ cat + พักกลางไส้ตรง(ใหม่) + พักปลายไส้เยื้อง

29. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ช่าย ๆ ครับ

Cat แปล ว่า แมว

ผม ก็ จำ ได้ คร๊าบ

30. Nun Black-List!!!

Nun Black-List!!! Member Member

42
    12
    8
    เอาออกหมดเลยครับแล้วตีตรง ออกข้างเลย อิอิ ล้อเล่นครับ :D:D:D:D:D:D เรื่องท่อเป็นปัญหาถกเถียงมานานแล้วครับ ผมก็ไม่แนใจว่าต้องทำยังไงครับ เอาเป็นว่าทำใกล้เคียงกับ Spec โรงงานครับแล้วหาพักปลายไส้ย้อนดีๆหน่อยครับ ลองดูครับ :):):):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้