อยากทราบว่า ฝากระโปรงหน้าหลังดำ ต้องแจ้งไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ANCEE, 1 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ANCEE

ANCEE New Member Member

21
    0
    0
    ฝากระโปรงหน้าหลังดำ ต้องแจ้งเปลี่ยนสีไหมคับ

ขาวเฉยๆ ก็เป็นขาวดำ

พอดีโดนด่านมันโบก เลยถามไปว่ากฎหมายใหม่หรอ ความจริงผมก็ไม่รู้หรอกคับ ว่ากฎหมายใหม่เก่า ข่มไว้ก่อน ไม่เสียไรคับ แต่คราวหน้ามันเจออีก เด๋วมันมามุขเดิม จะได้รู้ทัน

ขอคำตอบด้วยคับ

2. ANCEE

ANCEE New Member Member

21
    0
    0
    ช่วยตอบด้วยคับ

3. wacharin39

wacharin39 New Member Member

0
    1
    0
    ตามนี้ครับ...อิอิ

:cool::rolleyes::eek::sad:ผมไปแจ้งเปลี่ยนมาแล้วครับ...ทางเจ้าหน้าที่ขนส่ง(พื้นที่2 สวนผัก)บอกกับผมว่า...ถ้าฝากระโปรงหน้า หรือหน้าหลัง ถ้าเป็นสีพ่น ที่ไม่ใช่เคปล่าร์ หรือติดสติ๊กเกอร์ จะต้องแจ้งเปลี่ยนสีเป็น2สีครับ...ไม่งั้นถูกจับได้ครับ:sad:....ที่เห็นมีแถวบางบัวทอง, แถวถนนรัชดา-ท่าพระ จับกันแล้ว...ส่วนถ้าคาร์บอนเคปล่าร์ หรือฝาเดิมหุ้มเคปล่าร์ หรือติดสติ๊กเกอร์เคปล่าร์ หรือสีดำ ไม่ต้องแจ้งครับ...บอกตำรวจว่าเป็นอุปกรณ์ตกแต่งรถครับ...แต่ถ้าเขาจะจับ ก็อ้างกฏหมายว่ายังไม่ถึง60% ของตัวรถ ตำรวจก็จับไม่ได้....แต่ของผมขี้เกียจไปเถียง เลยตัดสินใจแจ้งเปลี่ยนไปเลยครับ..(เหลือง-ดำ):sad::eek::):D:D:D

4. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    แจ้ง เลย ดีกว่า สบายใจ ดีคับ

แต่ผมยังนะ เอิ๊กๆ

5. NeunG BomeX-R

NeunG BomeX-R New Member Member

148
    2
    0
    ของผมก็แจ้งไว้ก่อนอ่ะคร๊าบบกันเหนียวเพราะเจอบ่อยมาก พี่รวจชอบถามว่าทำรถสีอะไรแล้วทำไมฝากระโปรงไม่ใช่สีเดียวกะตัวรถ ผมก็บอกว่าแจ้ง 2 สีพร้อมเอาใบสำเนารถให้พี่เค้าดูก็รอดอ่ะคร๊าบบบบ

6. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ถ้าเกิดโดนจับจริงๆผมว่าอย่าไปเถียงดีกว่า แต่ผม ฝาหน้าลังสีขาว ขับทุกวันไม่เคยโดนนะคับ รถสีดำ

7. PinkyArmy

PinkyArmy New Member Member

420
    5
    0
    ใส่หน้า+หลังมาปีกว่าๆแล้ว ไม่เคยโดนจับเลยคับ สีในเล่มก็เป็น สีแดง เห้อๆ

8. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ของผมเป้นรถสีขาวฝากระโปงหน้าเคปล่าร์ เคยโดนตำรวจตั้งด่านเรียกเหมือนกันครับ
    ตำรวจ---หวัดดีครับขอดูใบอนุญาติขับขี่หน่อยครับ
    ผม ---ได้ครับ
    ตำรวจ---รถน้องผิดที่สีฝากระโปรงนะครับสีไม่เหมือนตัวรถ
    ผม ---ผิดตรงไหนเหรอครับผมไม่ได้ทำสีนะครับ มันเป้นสีแบบนี้มาเลยครับ
    ตำรวจ---เดินดูไปรอบๆ แบบใช้ความคิด(จะเอาผิดผมให้ได้)
    ผม ----ผมลงมาเคาะให้ดู + กับตำรวจคนอื่นเริ่มเดินมาดูแล้วก็เริ่มปรึกษากัน
    ตำรวจ---ขับรถดีๆนะน้อง อย่าขับเร็วหละอันตราย

ปล..ผมฟังตำรวจเค้าคุยกัน ประมาณว่าเฮ้ยมันไม่ได้ทำสีแน่นะ อีกคนบอกว่าก็เอออะดิมันมีขายแพงด้วยไอ้ฝากระโปงแบบนี้อะ
    ก็เลยปล่อยผมมา แต่ก็ใจหายเหมือนกันครับ กลัวโดนแบบข้อหาหมั่นใส้

ผมเคยไปแจ้งที่ขนส่งแล้วทางเจ้าหน้าที่ขนส่งบอกว่าแบบนี้ไม่เป็นไร

ไมตี้เครื่องเดิม ถูกใจสิ่งนี้
  9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    โดนจับครับ ถ้าไม่แจ้ง

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ได้ความรู้ครับ

11. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เจอตำรวจชอบแต่งรถ รู้จักรถ ก็มีไปครับ ผมก็เคยโดนโบก แต่พูดคุยดีเชียว ถามใหญ่ แต่งที่ไหน เขาจะทำมั่ง :D

12. ดีจังเลย หิหิ...

13. ผมว่าไม่โดนนะ เพราะไม่เกิน 30% ของสีตัวรถ

14. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    ยังไม่เคยโดน เลยคร้า้บ ใส่มา2ปีกว่าแล้ว

15. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ของผม เจอเต็มๆ โบกแล้วเดินมาถามแบบกวนๆด้วย

พี่หรวด "น้องรถสีไร"
    ผม " ขาว คร๊าบบบ คุนตำมะหรวด "
    พี่หรวด "ขอดูเอกสารหน่อย"
    ผม " ยินนน ดี คร๊าบบบ "
    พี่หรวด .......... งง !!!!
    พี่หรวด "มั้ยสีขาว"
    ผม " ไปต่อทะเบียนที่ขนส่งเลยก๊าบบบ ที่ขนส่งบอกมะเป็นไร ผ่าน ...."
    พี่หรวด ..... มองผม แล้วบอกว่า " ไป ไป ขับอย่าให้มันซิ่งมาก ขี่เกียจตาม"
    ผม " ก๊าบบบบบ Bye BYe (ในใจ) "

อิ อิ อิ จริง ผมมะได้ไป ตรวจที่ ขนส่งหลอกครับ มีคนมา จดให้ โทรเรียกเอาอ่ะครับ
    มั่วไปเลื่อย ลอดมาได้ แต่ เจอบ่อยนะครับ อันตรายครับ

จริงๆ ผมว่า ผิดนะ กี่ เปอร์เซ็น ของตัวรถม่ะรู้อ่ะครับ ถึงต้องแจ้งอ่ะ

KEANGSAK27 ถูกใจสิ่งนี้
  16. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    ใส่หน้าหลังเครฟร่าเหมือนกันครับ ยังไม่เคยโดนเลยอ่ะ

17. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เคยได้ยินว่า ต้องเเจ้งเเล้ว นี่ครับ

18. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    มันมีด้วยเหรอครับในข้อกฎหมาย

ว่าไม่เกินกี่เปอร์เซ็นของตัวรถแล้วจะไม่โดนจับอ่ะครับ

19. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ในข้อกฏหมายรู้สึกว่าจะเป็น 30% ของตัวรถนะครับ
    เช่นรถสีขาว ถ้าเราทำสีอื่นแต่มองแล้วไม่เกิน 30% ของสีขาวที่ลงตามเล่นทะเบียน ก้ไม่ต้องแจ้งครับ
    แต่ก้ไม่แน่ใจร้อย % นะครับรอผุ้รู้มาช่วยตอบด้วยครับ

20. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    แจ้งไปก็ดีนะครับ ประหยัดเวลาไปได้เยอะ

ของผมโดนเรียกรายวันเลยช่วงนี้

21. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ความรู้ครับ

22. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  23. ผมก็โดน เลยเอาออกซะเลย

24. Dios

Dios New Member Member

3
    18
    0
    รถผมดำทั้งกันชนหน้า และฝากระโปรง ตำรวจมองกันเกรียวเลยครับ แต่อาศัยวิ่งตอนชั่วโมงเร่งด่วน ถ้าวิ่งเวลาธรรมดา โดนทุกด่านแน่นอนคับ แหะๆ

25. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ผมรถดำ หลังคาขาวก็โดนเช่นกันครับ

เสียไปร้อยนึง พร้อมกับพี่ตำหนวดไล่ให้ไปแจ้งขนส่งด้วย

เซงเลยย....

26. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    เคยโดนเรียกเหมือนกัน แต่โชคดีตำรวจแค่เตือน

27. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าจะใส่แล้วก็แจ้งไปเถอะคับ ไม่เสียหาย สบายใจกว่า จะโบกจะเรียกยังไงก็เชิญตามสบายเลยคับ

28. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    เหอๆ เพิ่งจะทำสีมา สงสัยต้องไปเเจ้งซ่ะเเล้วเพื่อความปลอดภัย เสียค่าใช้จ่ายอะไรมั่งคร้าบ เเล้วต้องเอารถไปตรวจไหม

29. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    อ้าว ฝาหน้าเคฟล่า ไม่ผิดหรอกหรอ ปัดโธ่.. เข้าใจผิดมาตั้งนาน

30. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    รถกระบะสี ทูโทน สปอร์ตไลเดอร์สีเทาคาดบอร์นเป็นสีทูโทนแต่ในเล่มยังลงเป็นสีเทาเลยครับ ไม่เห็นตำรวจจับ แล้วฝากระโปรงดำก็ไม่น่าจะโดนตำรวจจับเลยสงสัยตำรวจอยากได้ตังส์หรือเปล่า ตามกฎหมายจะใช้สีหลักในการจดทะเบียนรถ ซึ่งสีรองต้องไม่เกิน 30 เปอร์เซนต์ของสีหลักครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้