ช่วยจัดชุดฟังเพลง Jazz เพราะๆ งบไม่เกิน 2 หมื่น

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nuklp, 11 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuklp

nuklp New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับ

ปกติฟังเพลงทั่วไปครับ เเต่ชอบเพลง jazz เก่าๆ เป็นพิเศษ ใช้รถเล็กนะครับ Honda Jazz
    มีงบเเค่ 2 หมื่น มีคนเเนะนำให้ใช้
    1) front alpine (รุ่นไหนดีครับ)
    2) ลำโพง prism หรือ rainbow โดยติดตั้งในลักษณะ front stage. (ในอดีตเคยใช้ ADS 320is เเล้วชอบมากไม่รู้ว่าในปัจจุบันมีลำโพง style คล้ายๆ กันบ้างไหมครับ)
    3) เเละถ้ามีงบเพิ่มให้เพิ่ม sub. 10 ของ prism กับ amp ยี่ห้อเดียวกันรุ่น 80.4.
    เพื่อนๆ คิดว่าอย่างไรครับ

ผมกลัว bass จะมากเกินไป ไม่ชอบbass บวม ๆ นะครับ ชอบเเบบคุณภาพครับ

ช่วยเเนะนำร้านติดด้วยนะครับ ผมอาจซื้อของจากเพื่อนๆใน web นี่เเล้วเอาไปให้เขาติด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    งบ 2 หมื่น ผมว่าไม่น่าเล่น Alpine นะครับ เพราะจะได้รุ่นต่ำๆเลย ส่วนรุ่นที่ spec ดีๆก็ 15000++

เเนะนำเป็น JVC 615 หรือ Kenwood 5033 ดีกว่าครับ ทั้ง 2 รุ่นนี้ ราคา 6XXX ได้ preout 2 ชุด
    (เผื่ออนาคตขยายระบบ)

ส่วนลำโพง ถ้าชอบฟังเเจ๊ซเก่าๆ อยากให้ไปลองฟัง morel hybrid ครับ คู่ล่ะหมื่นกลางๆ
    เสียงหวานใสดีครับ

++ เผื่อมีงบเพิ่ม ก็เพิ่ม แอมป์ ซักตัวกับ ซับ 10 นิ้วซัก 1 ข้างก็ได้คับ ++

ซับ prism ก็เสียงใช้ได้ครับ เเต่พอฟังเพลงมันส์ เบสหนักๆ หน่อย ปลายเสียงเบสจะบวมๆ
    เเต่ ถ้าฟังเพลงเเบบที่คุณว่าผมว่าฟังได้ดีเลย ส่วนที่กลัวว่าเบสมันจะมากเกินไป ไม่เกี่ยวกับซับ
    หรอกครับ เบสบวมก็อยู่ที่การปรับจูนครับ มีซับเสียงก็จะสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
    ซับจะช่วยในย่านเสียง ต่ำให้ลงลึกมากกว่าที่ ลำโพงเเยกชิ้นให้ได้ครับ

เเต่ถ้าให้ดีจริงๆ เเอมป์ 2 ตัว 80*4 ซักตัวขับคู่หน้าอย่างเดียว 150*2 ไว้ขับซับ
    คู่หลังจะใส่หรือไม่ก็ได้ ถ้าเน้นฟร้อนสเตจก็ไม่ควรใส่ครับ เสียงมันจะตีกัน

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    งบ 2 หมื่น ในงบนี้ผมจะแนะนำแค่ลำโพงแล้วก็ฟร้อนท์นะคับ เพราะว่าดูท่าทางก็เล่นเอาจะหมดงบแล้ว ถ้าเป็นตัวผมนะคับ ฟร้อนท์จะเล่น JVC 825 คับ 3 ปรีเอ้าท์รอสำหรับการขยายระบบ ส่วนลำโพงเนี่ย พอดีเพิ่งไปได้ฟังตัวใหม่มาตัวนึง คือรุ่นพี่ผมเค้าเพิ่งไปติดมา ส่วนตัวเค้าฟัง Techno Jazz แล้วพอติดลำโพงนี้มารู้สึกจะเข้าแนวดี เลยอยากจะลองแนะนำคับ คือตัว Marathon MK6A ปกติราคามันอยู่ หมื่นสี่ แต่ตอนนี้มันลดราคามาที่ 7 พันคับ ยังไงลองดูตามลิ้งค์ที่ให้มาคับ ส่วนร้านติดตั้งก็แนะนำ SSS Audio ร้านเดียวกับที่ซื้อลำโพงคับ

http://www.pantown.com/board.php?id=2395&area=1&name=board11&topic=356&action=view

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้