แนวทางทำแบบไฟเบอร์เสกิร์ต

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย m22m, 5 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. m22m

m22m Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตนำกระทู้นี้มาอ้างอิงนะครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=96388 หลังจากที่ได้มีการเผยแผ่ไปแล้ว ก็มีหลายบุคคลที่อยากจะลองวิชานี้แต่ก็ประสบปัญหาคือ

!!!!!! ทำแบบไม่เป็นครับช่วยที่ครับ ถ้าใช้กระดาษแข็งทำลิ้นหน้าทั้งเส้นแบบจะไม่พังหรอครับ

2. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    แหงะ ถ้าทำลิ้นหน้าทั้งเส้น กระดาษแข็งคงเอาไม่อยู่ เพราะมันคงบิดไปมา

นึกวิธีมะออกเหมือนกันคับ แต่เป็นผม จะเอาโฟมขาวดำมาผสม มันจะฟูขึ้นมาเป็นก้อน เนื้อจะคล้ายๆโอเอซิสที่เสียบดอกไม้ ตัดแต่งขัดได้จนได้เหมือนแบบที่ต้องการ แล้วเอาดินเหนียวพอกให้ทั่ว แล้วเก็บงานเนียนๆอีกที แล้วค่อยเอาเรซิ่นทาจนทั่วให้แข็ง ก็จะได้ตัวแม่แบบของลิ้นหน้ามา

จากนั้นค่อยใช้ไฟเบอร์และเรซิ่น เทลงในแม่แบบนั้นออกมาเป็นตัวชิ้นงานคร่าบ แต่เหนื่อยสาด

3. apho4110

apho4110 New Member Member

1
    0
    0
    มีรูปตัวอย่างรึเปล่าครับ

4. m22m

m22m Guest

0
    0
    0
    แจ่มครับนึกภาพออกเลยครับ แบบนี้ต้องลองครับ แต่ผมไม่รู้จักโฟมดำนะครับแต่ใช้ดิเหนียวทำแบบเอา กำลังหาซื้ออุปกรณ์ หายากแฮะ

5. m22m

m22m New Member Member

12
    0
    0
    ผมไปซื้อมาครับ

เรซิ่น กก ละ 85บาท x2 โล
    โมโน กก ละ 85 บาท 1โล
    ฮาร์ดขวด 50บาท 1/2 โล
    อะซินโตน กก ละ 85บาท 1/2 โล
    ใยแก้ว450 ยาว 2M กก ละ 85บาท 1 โล ยาวมากกว้างมากเหลืออีกทำปีกหลังได้เลย
    แปลง 1 อัน 20 บาท
    ถุงมือยาง 10บาท ต่อคู่
    ดินเหนียว 4 ถุง ถุงละ 10 บาท

หมดไป 400 กว่า
    สนุกดีครับแล้วจะเอาผลงานมาให้ดูครับ
    ยังไม่ว่าง
    อ้อๆๆ เพื่อนคนไหนรู้จักเวปฝากไฟล์รูปบ้างครับบอกหน่อยครับจะได้เอามาให้ดู

6. m22m

12
    0
    0
    แนวทางพร้อมภาพประกอบ

เอาภาพดูก่อนนะครับยังไม่ครบ

เตรียมดินเหนียวที่จะทำแบบโดยการนวดให้นิ่ม ไม่ต้องไปนวดในน้ำนะครับเดี่ยวเหลว

จากนั้นทำส่วนที่ยากก่อนครับ
    ทำสองฝั่งให้เท่ากัน[​IMG]
    เตรียมอุปกรณ์ที่จะลงเรซินให้พร้อม ตัดใยแก้วเป็นชิ้นเล็กๆ ประมาณ 2x8 นิ้วไว้หลายๆอัน
    แล้วอันเล็กกว่านี้อีกหลายๆแผ่นไว้แซมรอยต่อ เมื่อเตรียมเสร็จ เวลาลงเรซิ่นอย่าโลภนะครับค่อยลงที่ละหน่อย ให้รู้จังหวะก่อนแล้วค่อลงเยอะๆ
    1. ลงเรซินก่อน ถ้าผสมถูกมันจะแห้งประมาณ 15 นาที แต่ผสมไม่ถูกเป็นคืน เวลาไปซื้อร้านจะมีวิธีผสมให้
    2.เมื่อลงเรซิ่นแล้วนำใยแก้วที่ตัดเตรียมไว้วางลงแล้วนำเรซิ่นทาอีกที 2 วิธีนี้อย่าใจเย็นนะครับถ้าเรซิ้นเป็นวุ้นเมื่อไหร่ปล่อยแห้งไปเลยอย่าเอามาใช้
    3.ทำซ้ำกันจนครบทั้งซีก แล้วแต่นะครับว่าจะลงใยกี่ชั้น ของผม เรซิน 2 โ ล ใยแก้วอีกเหลือบานเลย ผมลงใย 2 รอบเอง ได้ชิ้นงานที่นุ้มบิดได้ ตกพื้นไม่แตกครับ

ขั้นตอนสุดท้ายเมื่อแห้งสนิดแล้ว ค่อยๆแซะออกจากชิ้นงานครับ เรซิ้นที่เคลือบไว้จะไม่เกาะชิ้นงานนะครับ
    ( คำเตือนตอนถอดออกจากแบบใส่ถุงมือยาง 2 ชั้นเลยนะครับเพราะใยแก้วจะคมและแหลมมากครับ)

ดินที่ปั้นแบบที่ปั้นไว้กับกันชนจะติดอยู่แบบเดิมครับไม่เสียทรงค่อยดึงออกใส่ถุงใช้น้ำพรมแล้วมัดถุงจะได้ใช้ได้ต่อครับ ส่วนกันชนใช้น้ำล้างออกครับ
    *กันชนใครยังดีอยู่ถ้าจะใช้วิธีแบบผมให้นำสก๊อตเทปสีขาวม้วนใหญ่เค้าเรียกว่ากาวหังไก้ป่าวไม่รู้ครับแปะรอบเลยครับทุกมุมมันจะได้ไม่เลอะ
    เวลาลงเรซิ้นจะเหลวแล้วไหลไปทั่วครับ
    เดี่ยวโป้วทำสีแล้วเอาให้ดูอีกครับยังไม่มีเวลา

:teeth: เสร็จแล้วครับลงข้อมูลวันที่28/04/50 เสร็จตั้งนานแล้วแต่กว่าจะเอารูปมาลง:p

เสร็จแล้วครับโป๊ว

ต่อมาทำสีครับควรจะไปจ้างเค้าผสมสีนะครับผมไปจ้างมาส่วนใครสีดำก็สบายเลย ใช้สี pylac ดำก็ได้ ถ้าพ่นครั้งแรกแล้วด้านไม่เท่ากันให้ข้ดออก ของผมพ่นสีลองพื้น2 รอบ สีจิง 2 รอบ ครับเสร็จแล้ว

จบ ขอให้ไดชุดแต่งสวยๆนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2007
  7. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ยากเหมือนกันแฮะ แต่น่าสนใจครับ ขอบคุณมากครับ

8. m22m

12
    0
    0

ไม่ยากครับตอนแรกผมก็คิดว่ายากแล้วไม่มีความรู้ด้วยอาศัยจินตนาการเอา เสร็จแล้วมันดีครับงานออกมาน่าภูมิใจครับ

ถ้าจะทำนะครับถอดกันชน ออกตอนกลางคืนครับถ้าอีกวันไม่ได้ไปไหน ตอนเช้ามาระเลงเลยครับเกือบบายก็เสร็จครับ
    :)

9. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    น่าสนมากๆ ครับ อยากทำเสกิร์ต 2 ข้างใหม่อยู่ แต่กลัวว่ามันจะออกมาไม่เท่ากัน :D

10. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  11. สายลมพเนจร

สายลมพเนจร New Member Member

66
    48
    0
    รอดูต่อนะครับ สุกยอด แจร่มมมม

12. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    ถ้าไม่ใช้ดินเหนียวขึ้นแบบจะใช้อะไรแทนได้บ้างอ่ะครับ ดินน้ำมันจะอยู่มั๊ยอ่ะครับ แล้วพวกน้ำยาต่างๆ นี่หาซื้อจากไหนได้บ้างอ่ะครับ ศึกษาภัณฑ์จะมีมั๊ยครับ กะว่าอาทิตย์นี้จะลองลงมือทำละครับ :D

13. m22m

12
    0
    0
    ดินน้ำมันจะเอาทำแบบขนาดที่ผมทำคงเกือบพันครับเพราะใช้เยอะอยู่ ผมยังใช้ดินเหนียว 4ถุงเลยครับ

ส่วนของผมไปซื้อที่นครปฐมครับ รู้สึกว่าแถวพรานนกมีขยมั้ฃครับ แต่ศึกษาภัณท์ไม่เคยไปดูครับ

14. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ขอบคุณคร้าบบบ ดินน้ำมันมันคงจะเสียทรงตอนที่เรซิ่นแข็งตัวมั้งครับ ไม่เสี่ยงดีกว่า :D

15. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ถามต่ออีกนิดนะครับ

ฮาร์ดนี่คือตัวเร่งใช่ม้ะครับ ทำให้เรซิ่นแข็งตัว
    ส่วนโมโนคือใช้ผสมให้เรซิ่นเหลวลงในกรณีที่เรซิ่นข้น
    ส่วนอะซิโตนเอาไว้ล้างอุปกรณ์

ผมเข้าใจถูกม้ะครับ

แล้วเวลาผสมนี่ผสมยังไงบ้างอ่ะครับ มองภาพไม่ออก แล้วอะไรเท่าไหร่บ้างอ่ะครับ ขอแบบละเอียดนิดส์นึงครับ

ขอบคุณคร้าบบบ

16. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ขอถามด้วยคนครับ
    ดินเหนียวมันต้องรอให้แห้งเลยป่าวครับ
    ทาเรซิ่นบนดินเหนียวตรงๆเลยหรอครับ
    แล้วแบบมันไม่แตกรายงาหรอครับ
    แล้วเราจะยึดกับกันชนอย่างไรครับ

17. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ซื้ออุปกรณ์มาแล้วครับ จากศึกษาภัณฑ์ แพงกว่าเยอะเลยครับ เรซิ่น โลครึ่ง 500 ครับ สรุปทั้งหมดผมซื้อเกือบๆ 800 บาท

แต่ก็ดีครับ เพราะว่าแยกมาให้เลย เรซิ่น 300 กรัม ให้ฮาร์ดมาประมาณ 75cc ผสมกันพอดีครับ

ตอบให้ rep ข้างบนนะครับ

ดินเหนียวไม่นานมันก็แห้งอ่ะครับ ไม่ต้องแห้งสนิทก็ได้ครับ ทาลงไปบนดินเหนียวได้เลย หลังจากนั้นดินจะแตกหรือไม่แตกไม่สำคัญครับ เพราะว่ามันอยู่ด้านใน ตัวไฟเบอร์ไม่แตกเป็นอันดีครับ

ส่วนการยึดกันชน ก็ใช้น็อตเจาะยึดเอาครับ ถ้าไม่มีสว่านก็ใช้กาว 2 หน้า 3M ติดครับ ไม่น่าจะหลุด เพราะว่าพวกกันสาด ฯลฯ ที่ติดภายนอกรถก็ใช้ 3M ติดกันทั้งนั้นอ่ะครับ ส่วนเพื่อเพิ่มความเนียนระหว่างรอยต่อ ควรใช้กาวซิลิโคนยิงเข้าไปตรงรอยต่อครับ

ผมยังไม่ได้ลงมือทำนะครับ แต่ทั้งหมดมาจากประสบการณ์ที่ไปนั่งดูพี่ที่ร้านไฟเบอร์เค้าทำกันครับ

18. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ขอบคุณครับ
    แล้วที่ร้านขายอุปกรณ์พวกนี้เค้าจัดส่ง ตจว. ป่าวครับอยากทำ

19. seng_hz

seng_hz New Member Member

96
    1
    0
    เด๋วจะลองทำมั่ง ครับ

20. BanDitDotCom

BanDitDotCom New Member Member

9
    0
    0
    แจ่มๆ ขรับ

21. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    โอยยยย ใยแก้วทิ่มมือเจ็บยิบๆ ไปหมดเลยครับ T-T

22. m22m

12
    0
    0
    555 เป็นไงบ้างครับทำกันแล้วสนุกป่าวครับพึ่งกลับมาจากต่างจังหวัด ไม่เช็คหลายวันเลยไม่ได้คำถาม เดี๋ยวหลังปีใหม่จะเอารูตอนโป๊วสีมาฝากนะครับ

ขอบคุณคุณ DEagle มากครับที่ช่วยตอบ

เวลาทำเสร็จนะครับชิ้นงานที่ได้มันยังไม่เนียนครับ มันจะเป็นรูปคลืน เนื่องจากตอนเราปั้นดินเหนียวนั้นไม่มีอะไรปาดให้เนียน เดี๋ยวเราค่อยเอาสีโป๊วยาเอาครับ วันหลังนะครับ

ถ้าเพื่อนทำได้แล้วโชว์ผลงานหน่อยครับอยากเห็น

23. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    โป๊วอย่างหนาอ่ะครับ ยังไม่เสร็จเลย พรุ่งนี้ต้องไป ตจว ละครับ หลังปีใหม่ค่อยกลับมาทำต่อ ปัญหาก็พอมันแห้งแล้วมันไม่ค่อยเข้ารูปเสริมแล้วก็ไม่เข้ารูป สงสัยต้องประกอบแ้ล้วเอาซิลิโคนยัดเอา

24. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ไม่เวิร์คอ่ะครับ ผิวไม่เรียบโป๊วหนายังไงก็ไม่สวย ขัดจนเหนื่อยก็ไม่สวย เดี๋ยวจะลองทำใหม่แบบ rep แรก จะลองเอาดินเหนียวขึ้นรูป เก็บงานเนียนๆ ถอดออกมา แล้วก็เอาเรซินราดหนาๆ ให้ทั่ว ทำเป็นแม่แบบ แต่ว่า.. ต้องใช้เรซิ่นอย่างเดียวเลยหรอครับ จะทำแม่แบบใช้อย่างอื่นทำได้มั๊ยครับ แล้วตอนที่ีจะเอาเรซิ่น+ใยแก้วลง ต้องเอาอะไรรองก่อนหรือเปล่า กลัวว่าเรซิ่น+ใยแก้วมันจะติดไปกับแม่แบบอ่ะครับ

25. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ก่อนลงเรซิ่น ใช้น้ำมันหล่อลื่นหรืออะไรก็ได้ลื่นๆเหนียวๆทาไว้ที่แบบครับ

พวกจาระบีอัดล้อรถยนต์ก้อได้ โลชั่นทาตัวก็ได้ครับ

ส่วนถ้าเวลาทำออกมาไม่สนิทกับตัวรถ เอางี้คับ

เอาสก๊อตเทปหนังไก่ สีน้ำตาลอ่อน ปะๆพื้นทั่วบริเวณกันชน
    แล้วเอาชิ้นงานไปติดตั้งเหมือนจะติดตั้งจริงโดยการยิงน็อตยึดให้พออยู่ก่อน
    ทาบมุมอะไรให้ดี

แล้วผสมสีโป้ว ผสมแบบแห้งเร็วหน่อยนะครับ เอาเกรียง หรือไม้โปรเทคเตอร์นี่แหละ ปาดสีโป้วอุดๆๆปาดๆๆเร็วๆ
    อุดให้ทั่วตามช่องโหว่ที่มันไม่สนิทกับกันชน
    พอแห้งก็แกะออกมา
    เห็นได้ว่าสีโป้วจะไม่โดนตัวกันชนรถให้เสียหาย เพราะเทปกาวนั่นเอง
    ขัดแต่งส่วนอื่นจนพอใจ
    ทีนี้มันก็จะเข้ารูปแน่ๆคับ

26. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ทำทุกอย่างแล้วล่ะครับ ที่มีปัญหาคือตัวงานถายนอกมันไม่เรียบอ่ะสิครับ โป๊วยังไงมันก็ไม่เรียบ ไฟเบอร์มันจะโก่งๆ ออกมา เพราะว่าติดด้านนอก ต่างกับการทำในแม่แบบซึ่งติดด้านใน ทำให้ผิวด้านนอกออกมาเรียบ ไอเดียใหม่ตอนนี้ก็คือ กะว่าจะเอากระดาษแข็งทำเป็นแบบ แล้วก็เอาดินน้ำมันอุด แต่ง ตรงไหนอยากให้มนก็ยัดๆ เข้าไป น่าจะแข็งแรงอยู่ เพราะว่างานที่ทำเสียก็มีบางส่วนทำจากกระดาษแข็ง (กล่องปริ้นเตอร์) เข้ารูปดีมาก ไม่มีปัญหาอะไร คงยากกว่าถ้าจะใช้ดินเหนียวขึ้นรูป แล้วก็ทาเรซิ่นทำเป็นแม่แบบ สรุปก็ลองๆ กันไปครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ สำหรับคำแนะนำ :D

27. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    คิดไปคิดมา เอาดินเหนียวดีกว่า ขึ้นรูปตามใจเราได้ดีกว่ากระดาษแข็งเยอะเลย ยอมเสียเวลาทำแม่แบบนิดหน่อย คงจะได้งานออกมาเนียนกว่าทำอะไรง่ายๆ

28. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    แล้วพอจะมีอะไรทำแม่แบบได้บ้างอ่ะครับ นอกจากเรซิ่นแล้ว ส่วนตัวคิดว่าเรซิ่นมันน่าจะเหลวไป มีอะไรบ้างที่มันจะอยู่ทรงดีๆ ไม่เหลวไหลไปมาเหมือนเรซิ่นอ่ะครับ นึกไม่ออกเลย อะไรที่ข้นกว่าเรซิ่น อยู่ตัวกว่าเรซิ่น (ก่อนที่จะแข็ง) พอแห้งก็แข็งแรงทำเป็นแม่แบบได้เหมือนเรซิ่น

29. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    รอติดตามผลงานน่ะครับ

30. ` e@|G|Le* `

268
    9
    0
    ใครรู้บ้าง ใช้อะไรทำแม่แบบแทนเรซิ่นได้บ้างคร้าบบบบ ~*

นึกม่ายออกเลย -*-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้