รบกวนสอบถามอาการครับ - สตาร์ทรถ บิดกุญแจแล้วดังฉึกรถไม่ติด ต้องบิดประมาณ 4-5 ฉึก...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Ae Comelody, 13 สิงหาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ae Comelody

Ae Comelody Guest

0
    0
    0
    รบกวนสอบถามอาการครับ - สตาร์ทรถ บิดกุญแจแล้วดังฉึกรถไม่ติด ต้องบิดประมาณ 4-5 ฉึก และต้องบิดค้างด้วย แต่ถ้าไม่ได้รีบจะมาบิดกุญแจไว้ที่ On ทิ้งไว้สักพักก็จะติดง่ายขึ้น อาการเป็นช่วงที่ดับเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 6-8 ชมโดยประมาณ หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนไป แบต 3 ปีแล้ว อาการแบบนี้น่าจะเป็นแบตหรือไดสตาร์ทครับ ขอบคุณครับ (ค่อยๆซ่อมไปเรื่อยๆครับ ผ่อนด้วยซ่อมด้วย มีเหนื่อยๆแต่ก็พาลูกเมียไปได้ทุกที่ครับ)

2. Ae Comelody

0
    0
    0
    เสียงฉึกมาจากด้านหน้ารถครับ เย็นนี้ว่าจะลองเอามิเตอร์มาเทสแบตเย็นนี้อ่ะครับ แอบหวั่นๆกลัวเป็นที่ได

3. Ae Comelody

0
    0
    0
    สตาร์ทแล้วดังแชะ เมื่อเย็นลองวัดไฟ ก่อนสตาร์ทได้ประมาณ 12.5 v สตาร์ทแล้วได้ประมาณ 13.1 v เหยียบคันเร่งก็ขึ้นตามที่เหยียบ จอดก็วัดใหม่ได้ ประมาณ 12.7 v แบบนี้แบตปกติไหมครับ

แบตไม่ว่าจะสภาพใหน ยังไงไฟก็ได้ 12.x ทั้งนั้นแหละครับ มันสำคัญที่กระแสที่แบตสามารถจ่ายได้ แบตใหม่ ๆ สามารถที่จะจ่ายกระแสได้เต็มตามสเปค เมื่ออายุแบตมากขึ้น กระแสจะลดลงไปเรื่อย ๆ จนไม่พอที่จะหมุนมอเตอร์สตาร์ทได้ ดังนั้นการวัดแรงดันไม่สามารถที่จะบอกสภาพของแบตเตอรี่ได้ทั้งหมดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้