??? ???????ͧ????????˹??¤Ѻ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 4 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    พอดีรถผม มันมีเสียงดังแต๊กๆๆๆ เป็นจังหวะๆ
    กำลังรถตกลงด้วยคับ
    ก็เลยอยากเอารถไปตั้งวาวล์ใหม่

ไม่ทราบว่าใช้เวลาตั้งนานม่ะคับ วันเดียวเสร็จมั้ย
    ตั้งที่ศูนย์จะเวิร์คหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. pop.

pop. New Member Member

3
    0
    0
    ไม่นานครับ 1ชั้วโมงน่าจะเสร็จ

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ตั้ววาวอ่ะไม่นาน แต่ต้องรอให้เครื่องเย็นสนิทก่อน ถึงจะตั้ง อันนี้ รอกันบางทีก็ครึ่งวันครับ

4. cyberrecon

cyberrecon New Member Member

18
    0
    0
    ตั้งวาล์วให้ แม่น ตั้งตอนร้อน ครับ ยาก แต่แม่น ตั้งตอนเย็น ง่ายแต่ไม่แม่น พอร้อนแล้วขยายตัวหรือหดตัวนี่แหละ

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตตต

ตั้งตอนร้อน วาล์วขยายตัวแล้ว ถ้าตั้งไว้ห่างไป ตอนเครื่องเย็น วาล์วก็ดังนิดนึงนะ
    ตั้งตอนเย็น วาล์วหดตัวอยู่ ถ้าตั้งไว้ชิดไป ตอนเครื่องร้อนขยายตัว วาล์วอาจยัน ก็ได้
    เพราะฉะนั้น จะตั้งตอนไหนค่าที่ตั้งของ filler ก็ต้องต่างกันด้วย
    (ไม่รุ้ถูกเปล่านะ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2008
  6. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    -*- เอาเป็นว่าไปตั้งที่ศูนย์จะเวิร์คมั้ยคับ

แล้วจากอาการที่ผมว่ามาในกระทู้ด้านบน
    ใช่เกิดปัญหาที่วาวล์หรือเปล่าคับ

7. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    ของผมก็เป็นครับ..แต่ตั้งวาล์วแล้วไม่หาย เห็นช่างบอกว่าต้องปาดฝาสูบ -*-
    รอคำตอบด้วยคนครับ..

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ตั้งมาหลายครั้งไม่หาย ไปเจอร้านหนึ่ง เขาบอกเป็นเสียงของหัวฉีดครับเปิดปิดเป็นจังหวะ

อันนี้ถ้าจะจริง แต่มันดังขนาดนี้เลยรึครับหัวฉีด แต่ตั้งวาวล์มาหลายร้านก้ไม่หายนะครับ

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ของผมก็ดัง แต๊ก ๆ ๆ ๆ เป็นเสียงของไฮโดลิควาว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

10. ถ้าตั้งแล้วไม่หาย น่าจะเป็นที่ Hydraulic Valve ครับ เมื่อก่อนก็เป็นเหมือนกัน เปลี่ยนแล้วก็หาย

11. the_1st

the_1st New Member Member

23
    14
    0
    เอ...... เครื่อง D16Y บ้านเราไม่ใช่ hydraulic value ใช่ไหมครับ แต่เครื่อง B เป็น hydraulic value เหรอครับ

12. มอน

มอน New Member Member

12
    2
    0
    พี่คับถามนิดนึงถ้าเป็นเครื่องเดิมเค้าตั้งกันกี่ มม. ครับ

13. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ้็DหรือB ตั้งวาวล์ตอนเครื่องเย็นเท่านั้นคับ
    D16y - ไอดี 0.18-0.22 ไอเสีย 0.23-0.27
    B16A - ไอดี 0.15-0.19 ไอเสีย 0.17-0.21

14. RTNET@EK

933
    122
    43
    hydraulic valve คงหมายถึงตัวที่เป็นทรงกระบอกเล็กๆ อยุ่ใต้กระเดื่องกด วาล์ว ที่ฝาสูบจะมีช่องให้เสียบลงไป
    เวลากระเดื่อง ขึ้นลงขึ้นลง ตัวนี้ก็จะรับแรงกระแทก ทำให้มีเสียงได้เหมือนกัน แต่รู้สึกจะแพงนะตัวนี้

15. ถอดชุด Rocker Arm ออกมา จะเจอตัว Hydraulic Valve อย่างที่พี่ RTNET บอกไว้
    เลยครับ เอาออกมาล้าง แล้วกดดู ถ้ากดแล้วนิ่ม ๆ ก็แปลว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนใหม่แล้ว รู้สึกว่าของ
    เครื่อง แคมเดี่ยว กับเครื่อง B จะใช้ด้วยกันได้ด้วยนะครับ เพราะรถผมก็จได้ว่าเอาของเครื่อง B
    มาใส่ มันจะแข็งกว่า

16. RTNET@EK

933
    122
    43
    ตรวจสอบวาล์วกับ hydraulic valve ทำอู่ข้างนอกก็ได้ครับ ประหยัดเงินกว่าเยอะ และก็
    ประสบการณ์อาจจะมากกว่าช่างในศูนย์ด้วยซ้ำ และเราก็สามารถยืนดูได้ด้วย วันเดียวก็เสร็จครับ ถ้า
    ช่างมาดูให้เลย

17. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ อย่างที่รู้ๆกันอู่ส่วนใหญ่ตั้งวาว์ลตอนเครื่องเย็นเท่านั้น
    แต่วันก่อนคุยกะช่างคนนึง เค้าบอกว่าเครื่องปีเก่าๆ หรือที่ใช้มาเยอะๆแล้ว ให้ตั้งตอนร้อนดีกว่า
    เพราะตัวอะไรสักอย่าง(ฟังไม่ทัน เค้าพูดเร็ว)มันคลอนแล้ว ถ้าตั้งตอนเย็นพอเครื่องร้อนก็ดังอีก

18. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0

ขอโทครับต้องเปิดฝาสูบไหมครับ รึว่าแค่เปิดฝาวาวล์ครับ งบประมาณเท่าไหรได้ครับ
    แล้วถ้ารถ 200000โลแล้วเปลียนอย่างอืนมาแล้วบ้างพอประมาณ ยังมีตัวไหนในฝาวาวล์อีกไปครับที่
    เรามองข้ามไปแล้วควรจะเปลียนครับ เพราะดั้งแต๊กๆๆๆตลอดเสียงใช่ว่าจะเบาด้วยสิ

19. kungking5

1,661
    287
    0
    ไฮโดรลิควาว เบิกใหม่ ประมาณตัวละ 700

มือ 2 อยู่ประมาณ 2-4 ร้อย

20. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ผมสังเกตว่าเสียงมันจะดังตอนเครื่องร้อนอ่ะคับ ตอนสตาร์ทใหม่ๆ ไม่มีเสียงเลย

อาการอย่างนี้แสดงว่า แต่ตั้งวาวล์ใหม่ก็คงหายใช่มั้ยคับ

21. ไม่ต้องถอดฝาสูบครับ เปิดแค่ฝาครอบวาล์ว กับชุด Rocker Arm ก็พอ

22. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ ไปตั้งวาวล์กันมาหรือยัง
    พอดีผมพึ่งจะไปตั้งมา เลยจะมาบอก (ถ้าไม่ทันเพื่อน ๆ ก็ขอโทษด้วย)
    รถผมวาวล์ดัง พึ่งจะไปตั้งกับ อู่ ออโต้เวย์ เซอร์วิส ในราคา 300 บาท
    ก็เงียบขึ้นนะ แต่พี่ที่ตั้งให้บอกว่าต้องตั้งให้ดังนิดนึง (ย่ำว่านิดเดียว)
    เพราะรถผมติดแกสมา ใช้ไปอีกสักพักจะค่อย ๆ เงียบลง แล้วก็จะไป
    ดังอีกทีในอนาคต อันน่าจะไกลนะ

ปล. ตอนตั้งก็ลุ้นเหมือนกันว่า ตั้งแล้วเสียงจะเงียบมั้ย ถ้าไม่เงียบ ช่าง
    บอกต้องเปลี้ยน ลูกเทค (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันคืออะไร) ลูกละตั้ง
    เกือบ แปดร้อย แนะ โชคดีที่แค่ตั้งวาวล์ก็เงียบแล้ว

23. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ต้องดูรถตัวเองบ้างแล้ว
    ว่าดังอะเปล่า
    เข้ามาจดเป็นความรู้ ว่าแต่ ไฮโดลิกวาวนี่มันหน้าตายังไง มีรูปให้ดูมั๊ยครับ

24. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

25. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    รถผมหายแล้วอ่ะคับ แต่สรุปคือไม่ได้เป็นที่วาวล์คับ
    เป็นที่ สายพานไทม์มิ่งหย่อนคับ ก็เลยขันให้ตึงขึ้นอีกหน่อย
    เลยเงียบสนิทเลย ผมยังงงอยู่ว่ามันเกี่ยวกันยังงัย กะสายพานไทม์มิ่ง

26. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    คุยอะไรกันไม่ค่อยเข้าใจเลย อะ

27. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้