ขอความรู้จากProและไม่Pro ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย กั่ย, 15 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กั่ย

กั่ย Guest

0
    0
    0
    คือรถผมตอนนี้ มันมีเสียงดังมาจากบริเวณด้านหลังตรงล้อ เวลาที่รถวิ่ง ประมาณ 80 ขึ้นไป เสียงก็ดังขึ้นเรื่อยๆ ตามความเร็ว ดังแบบ หอน หรือเสียงคล้ายๆ ลมเข้า แต่ไม่ใช่เพราะรถผมมัน Cupe เสียงมันดัง วู้ๆ....วู้ๆ.... ผมคิดว่า น่าจะเป็นลูกปืนล้อหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ขอถามนะครับ ว่า
    1. ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ทั้งค่าของ ค่าแรงที่เปลี่ยน ต่อข้าง อ่ะครับ
    2.มีร้านที่พอจะแนะนำบ้างไหมครับ แถว บางนา ลาดกระบัง พระราม 4 หรือในใจตอนนี้คิดว่าจะเข้าศูนย์แต่ไม่รู้ว่าจะแพงมากไหมและดีไหม
    3.ถ้าไม่ใช่จะมีสาเหตุอื่นอีกไหมครับ ตอนนี้ดังน่ารำคาญมากๆ เลย

ปล. ล้อด้านหลังผมเป็นระบบดิสเบรคนะครับ ไม่ใช่ดรัม ไม่รู้ว่าลูกปืนเหมือนกันไหม

ขอบคุณนะครับสำหรับผู้ที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำเพราะไม่รู้จิงๆ ว่าจะไปทำที่ไหน (ขอให้ผู้ที่เข้ามาตอบรถสวยๆ หล่อๆ ก็แล้วกัน)

ขอบคุณครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    น่าจะเป็นที่ยางมากกว่าครับ ยางอายุการใช้งานนานหรือยัง ดอกยางเริ่มแข็งมั้ย

--JZ-- ถูกใจสิ่งนี้
  3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    น่าจะยางหอนครับ

4. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    อาจเป็นได้ทั้ง 2 สาเหตุ ทั้ง ลูกปืนล้อ และก็ยาง ส่วนยางถ้าหลายปีแล้ว ดอกมันเริ่มแข็งก็อาจจะมีส่วน

5. fusion_noy

fusion_noy New Member Member

40
    5
    0
    เห็นด้วย คับ อาจเป็นได้ทั้ง2อย่าง ลองตรวจเช็คง่ายๆดูก่อนคับ 1.เรื่องยางก็ตรวจดูดอกนะคับ ว่าดอกมันเปิดรึเปล่าทางด้านในของล้อที่ดังนะคับ ผมเคยเป็น ดอกยางด้านนอกยังใหม่ แต่ดอกบริเวณที่รับกับพื้นถนนด้านในลายยางเปิดขึ้น (อาการนี้ส่วนใหญ่เกิดขึ้นกับยางที่มีลายยางลึกๆหนาๆ )ทำให้เกิดเสียงดังมาก เปลี่ยนก็หายคับ
    2.ลูกปืนล้อก็ ยกล้อที่น่าสงสัยขึ้น แล้วขยับดูคับ ว่ามันคลอนหรือเปล่าปกติ ต้องแน่นคับ ให้ร้านช่วงล่างเช็คดูก็ได้คับ จะได้ชัวร์

ไม่โปรนะคับ ผิดถูกขออภัย

6. ยางครับ ชัวร์ๆๆๆๆ ฟันธง

7. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    หอน 1 ลูกปืน ข้างหลัง ข้างละพันกว่าบาท เปลี่ยนยกดุม
    2 ยางเสื่อม
    3 หนักหน่อยก็ ล้อแม็กคด

8. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เป็นเหมือนกันคับ รอยกดุมใหม่ 2 ข้างอยู่คับ(ตอนนี้งบน้อย)

9. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    เห็นด้วยอาจเป็นที่ลูกปืนล้อหรือไม่ก็ยางและอีกสาเหตที่เป็นคือแต่เป็นตอนขับแบบล้อเริ่มหมุนตอนรถเคลื่อนที่หรือตอนรถจะหยุดคือลูกสูบที่คาลิปเปอร์มันค้างถอดล้างมำความสะอาดแดนำมันหล่อลื่นก็หายลองทำดูนะ

10. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ยกล้อหลังถอดล้อ แล้วถอดคาร์ลิปเปอร์หลัง แล้วปั่นดูครับ เทียบดูสองข้าง ถ้าลูกปืนล้อแตก มันจะดังชัดเลยครับ ถ้าไม่แตกมันจะเงียบแทบไม่มีเสียง

11. ยกล้อหลังขึ้น แล้วขยับล้อแรง ๆ เข้า ๆ ออก ๆ ดู ถ้าขยับได้ ลูกปืนแตก...ชัวร์

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ลูกปืนเเน่ๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้