ขอความรู้นิดครับ เครื่องGA15 กับ GA16 ต่างกันอย่างไรครับ เห็นบางคนเอา15ใส่แทน16...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เอ็มคุง งุงิงุงิ, 27 สิงหาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอความรู้นิดครับ เครื่องGA15 กับ GA16 ต่างกันอย่างไรครับ เห็นบางคนเอา15ใส่แทน16 เอาคร่าวๆก็พอครับ ของผมใส่ 16 แก๊สเพียวๆ แต่เจ้าของเก่าไม่ได้ใส่สายไฟที่ชุดเดินเบา(เป็นมอเตอร์อยู่ตรงท่อรวมไอดีปล๊กสีม่วงๆ แวคคั่มเร่งรอบก็ไม่เห็นมี )พอใช้ซักระยะเปิดแอร์ชอบดับตอนจอด เลยต้องไปตั้งรอบตรงตัวเร่งที่คล้องสายเร่งเอาครับ มีผลเสียไรไหมครับ ขอบคุนครับ

1. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    idle speed คุบรอบเดินเบา เป็น step motor ไฟฟ้า คุมจาก ecu

2. ไม่ดีแน่หาเชียงกงด่วนตัวละไม่กี่ร้อย มันตั้งรอบเครื่องนะ ไม่งั้นจะไม่รุ้รอบเครื่องที่แท้จริง อาจส่งผลระยะนาวครับบ

3. ถามนิดนึงครับ เครื่องรุ่นนี้เป็นรุ่นไหนครับ

4. Jacky Jdm

0
    0
    0
  5. Jacky Jdm

0
    0
    0
    จากรูป วงกลมแดง ชุดคุมรอบเดินเบา ศรสีน้ำเงิน เอาไขควงตั้งรอบเดินเบา จบ!!!!! ไม่ใช่ตั้งที่สาย

6. Kroekkai Phosri

Kroekkai Phosri Guest

0
    0
    0
    พี่แจ็คแล้วจีเอสิบห้าตั้งที่ไหนหรอ รถผมรอบต่ำไปหน่อย

7. ก็คือ เราหาซื้อมาเปลี่ยนแล้วเสียบปลั๊ก แต่ถ้าเจ้าของเก่าไม่ได้เดินสายตัวนี้จากกล่องเราพอจะมีวิธีดูไหมครับว่าเขาต่อจากกล่องไหม พอดีลองเสียบแล้วขันเข้าๆ ออกๆ แล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลย ขอบคุนครับ

8. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ga15 ที่คอไอดีมีช่องตั้งอากาศ รอบเดินเบา ครับ เอาไขควงยาวๆ

9. Jacky Jdm

0
    0
    0
    เอ็มคุง อย่าเพิ่งซื้อครับ ปรับตั้งและทำความสะอาดก่อน ถ้าหายก็ไม่ต้องเสียเงิน

10. Kroekkai Phosri

Kroekkai Phosri Guest

0
    0
    0
    ที่เป็นรู ที่มีน็อตพลาสติกเหมือนจีเอสิบหกใช่ปะพี่

11. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ช่ายครับ

12. อีกนิดครับ ทำความสะอาด บริเวณไหนครับ ขอบคุนครับ

13. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ถอดชุดในวงกลมแดง ออก มาล้างสปิง servo และมอเตอร

14. ลืมดูมันมีอยุ่แร้ว ถอดชุดตามที่พี่แจ๊ควงกลมสีแดง แกะดีๆระวังสปริงกะแกนข้างในหายย

15. ประแจเบอสิบน้อตสองตัวบนล่างง ระวังปะเก้นขาด แต่คงไม่รอดหาตัดใหม่ได้ปะเก้นน555

16. ขอบคุนครับ ยังไงจะมารายงานผลอีกที

17. อห็นห้องเครื่องแล้ว ร้อง อัยยะเลยครับ สุดยอดมาก

18. 5555+อยู่ในช่วง รอรื้อหาจุดน้ำหยด เลยยังไม่เคยล้างเลยครับ รถเข้าสวนก็งี๊แหละ ฝุ่นท้างน้านน

19. เอ่อ.....รื้อ ระวังประเก็นขาดด้วยนะครับ isc ตัวga16vtc รื้อง่าย เอา เบนซิลล้าง คัตเติ้ลบัต ขัดๆถูๆ

20. หลังประกอบ ติดเครื่อง ถ้ามอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาทำงานปรกติ ถอดปลั๊กรอบจะตกนิดนึงนะคับ

21. แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าช่างเขาเดินสายจากกล่องมาไห้ครับ เพราะตอนซื้อมามานก็ไม่ได้เสียบปลั๊กไว้ ผมก็เลยงงว่ามานตั้งรอบตรงไหน เลยตั้งที่ตัวเร่งเลย อิอิ

22. ต้องลุ้นๆ ถ้าโชคดี ขอให้โชคดีครับ

23. ตัวสีม่วงใช้ชดเชยรอบเครื่องเวลาเปิดแอ เขาเรียกแวคคั่มแอ มั้งว ใช้ไฟจากชุดปลั๊กสีม่วง สังเกตุถ้าไม่เสียบปลั๊กเวลาแอทำงานรอบจะตกสั่นแทบดับ ลองเสียบแร้วเปิดแอน่าจะมีความแตกต่าง รับบไฟจะมาครบขึ้นด้วยยเวลากล่องอ่านน

อ่อ ผมเสียบๆ ตอน ไม่ได้เปิดแอร์ เลยไม่เห็นความต่างนี่เอง ขอบคุนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้