หม้อต้ม..กับกรองแก๊สเย็นเจี๊ยบ..มีน้ำแข็งเกาะด้วย...วิ่งสะดุดแต่ไม่ดับ..ต้องแก้ยังไงคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย น้องแพรว ล้ัลลา, 12 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    หม้อต้ม..กับกรองแก๊สเย็นเจี๊ยบ..มีน้ำแข็งเกาะด้วย...วิ่งสะดุดแต่ไม่ดับ..ต้องแก้ยังไงคับ

1. Ocelot Juice

Ocelot Juice Guest

0
    0
    0
    ตัน/ล้าง/เปลี่ยน

2. ระบบน้ำจากหม้อน้ำไม่ไหลวนหม้อต้มแก้สครับ หม้อต้มจึงไม่ร้อนและเป็นน้ำแข็ง ต้องหาสาเหตุ ว่าท่อน้ำตัน หรือน้ำในหม้อน้ำลดลงมาก(รอท่านอื่นคอมเม้นด้วนน่ะครับ)

3. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    เบื้องต้นใส่ วาล์วน้ำครับ สอง เช๊คดูว่าน้ำในระบบเต็มหรือเปล่าถ้าน้ำขาด เติม สามเช๊คหาลอยรั่วครับ สี่ถ้าทำตาม 1,2,3 แล้ว ไม่หาย เช๊คหม้อต้มรั่วครับ

4. ขอบคุณคับ..จะลองไล่เช็คดูคับ

5. เครื่องเย็นเปิดฝาหม้อน้ำดูว่า น้ำในหม้อน้ำหายหรือเปล่า ถ้าหายก็เติมปิดฝาสตารท์รถดูว่าน้ำหยดตรงไหนหรือเปล่านั้นคือการหารอยรั่ว ถ้าไม่มีจุดไหนรั่ว ก็เร่งเครื่องให้เครื่องร้อน รอเย็นเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำหายหรือเปล่า ถ้าหายแสดงว่าปั้มน้ำใบพัดหายสนิมกินมันจึงไปปั่นน้ำไม่ได้. และนั้นคือสัญญานของฝาโก่ง

6. เคยมีปัญหา..น้ำมันเครื่องเข้าหม้อน้ำ..เปลี่ยนปะเก็นฝาแล้ว..แต่ช่างบอกไม่ต้องล้างหม้อน้ำ..เดี๋ยวมันก้อหมดเอง..ไห้คอยเช็ดน้ำมันออก

7. แต่ผ่านมาสี่เดือน..ยังไม่หมดซักที..เมื่อวานช่างอีกคนบอกไห้ไปอัดผาสูบใหม่..มันยังไงแน่คับ

8. น้ำมันเครื่องสีอะไรครับดึงออกมาดูหน่อย ดูทีฝาปิดน้ำมันเครื่องด้วย

9. น้ำมันเครื่อง..สีน้ำตาลปกติคับ..ไม่มีน้ำปน

10. แต่ช่างบอกว่าไห้กลับไปไห้ช่างคนเดิมอัดฝา..แรงอัดมันรั่ว..น้ำดันคับ..

11. แสดงว่าไอดันเข้าน้ำ ถ้าน้ำดันพวกท่อยางหลุดน้ำกระจ่ายหมดแล้ว

12. แล้วต้องแก้ยังไงคับ

13. ผมว่าปั้มน้ำพี่มีส่วน ถ้าปั้มหมุนดึงน้ำเข้าไปดี+กะไอดีที่ดันเข้าหม้อน้ำน้ำจะดันท่อย่างน้ำเต็มถังพัก หนักๆก็ท่อหลุด น้ำถลัก แก้ด้วยการรื้อดูพี่ปาดฝาเสริมประเก็น ดูปั้มน้ำด้วยถ้าใบหายสนิมกินก็เปลียน

ขอบคุณคับ...สำหรับคำแนะนำดีๆ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้