สงสัยจิงๆรบกวนทีมงานผู้จัดอีกซักรอบนะครับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย Daijiro, 12 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Daijiro

Daijiro Guest

0
    0
    0
    ปี06ผมก็ได้ไปดูดริฟที่ BRC ครบทุกสนาม คือสงสัยจิงๆ(ไม่ได้ป่วนนะคับ) กรณีที่เกิดการชนกันครั้งนั้น ผมดูในสนาม และในMotortrack มันค่อนข้างคล้ายที่ผมเคยเห็นในD1ตอนที่ Max Orido ขับตาม Skyline คันเหลือง แล้วชนคันหน้ากะเด็นพังไปเลยดูทีแรกเลยก็เหมือนคันหลังผิดตามมาใกล้เกินจนชน เหมือน Max จะผิดคนภาคหัวเราะกันใหญ่ แต่พอดูภาพช้าจากกล้องในรถคันหลังอีกทีปรากฎว่า คันหน้าบานหลุดลายไปแล้ว คันหลังก้อเลยแซงไลในขึ้นมา จังหวะจะขึ้นแซงภาพช้าจากในรถชี้ว่า ไม่ปรากฎภาพของรถคันหน้าอยู่ในรัศมีมองเห็นจากกระจกหน้าคนขับของคันหลังเลยเลย คือเหมือนพอคันหลังดริฟแซงขึ้นมาแล้วคันหน้าที่หลุดไลไปแล้วหักรถเข้ามาโดนคันหลังเอง ผลการตัดสินตาลุงหื่น เลยตัดสินให้ Max เข้ารอบแต่คันSKyพังไปแล้วเลยไม่มีการขานคะแนน แต่กรณีบ้านเราผมก้อไม่ได้ติดใจว่าคันหลังจะถูกหรือผิด แต่คะแนนที่ขานในรอบที่ชนผมจำได้แม่นเลยว่า 8-2 แต่ทีนี้ที่ผมสงสัยคือ คันหน้าพอโดนปุ๊บแล้วรุสึกจะยางแตกก้อเลยต้องจอดโดยยังวิ่งไม่ผ่านโค้งสองหรือยังงัยอันนี้ไม่ชัวแต่ยังไม่ถึง30%ของรอบแน่นอน และคันหลังพอโดนปุ๊บยังดริฟต่อจนจบรอบก้อยังต่ออีกหลายโค้ง หยั่งงี้หมายความว่าครั้งต่อๆไปที่เกิดการชนโดยคันหลังเปนฝ่ายผิด ไม่ว่าจะถึงจุดไหนของสนามแต้มก้อจะเป็น 8-2 รึป่าวคับ คล้ายๆว่าวันนั้นพี่กี้เปนคนชี้ขาด(ไม่ได้ว่าพี่เค้าไม่เปนกลางนะคับ) เพราะหยั่งเคสนี้ชนกันในรอบแรกที่วิ่งผลคะแนนก้อยังน่าจะมีผลในรอบหลังต่อด้วย ช่วยชี้แนะด้วยคับ (ยาวไปหน่อย)

2. Daijiroro

Daijiroro Guest

0
    0
    0
    และเรื่องการประท้วงผมว่ามันก้อไม่น่าผิดประเพณีอะไรเพราะบางจังหวะมันก้อเกิดขึ้นเร็วจิงๆนะคับใน D1 ก้อยังมี หยั่งคันหน้าโดนคันหลังแตะนิดนึงละคันห้าก้อหมุนเค้าก้อประท้วง พอดูภาพช้าพอคันหลังแต่ปุ๊บคันหน้ายังสามารถดริฟต่อได้เกือบสองวิ คำประท้วงเลยตกไป ตาลุงหื่นก้อยังบอกว่าเปนสิทธของนักแข่งทุกคนคับ หรือผมตกหล่นกฎข้อไหนไปก้อขออภัยด้วย นี่ไม่ได้เข้าข้างไคเปนพิเศษนะคับ

3. ผมก็เป็นคนไปดูทุกสนามเหมือนคุณแหละ เล่นเอาคู่ชนสนามไหนมาพูดก็ไม่รู้ ใครจะไปจำได้ กฏ D1 ก็ D1 สิ เค้าก็ประกาศชัดเจนว่า คันหลังตามคันหน้า ไม่ว่ายังไงก็ต้องระวังคันหน้า คันหน้าวางมิด ก็ต้องระวังคันหน้า สรุปคือห้ามชนคันหน้า ถ้าชนก็จบ ผมดูมาก็เป็นแบบนี้นะ

4. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    โห นานโคตรๆแล้วนะเนี่ย

ใช่ครับ ถ้าดูตาม D1 เค้าจะตัดสินยังงั้น แต่ผมขอถามซักหน่อยนะ

D1 Japan เค้าดริฟต์กันมาตั้งแต่สมัยไหนครับ เค้าแข่ง เค้าตัดสินกันมาเป็น 10 ปีแล้วมั้ง

งานท้องถิ่น คัดเลือกตัวทั่วประเทศ All Japan มีตลอดทั้งปีนั่นแหละ

ถ้าคุณจะเอาเรื่องคันหน้าหลุดไป คันหลังชนแล้วกรรมการตัดสินยังงั้นแสดงถึงความไม่ถูกต้อง ไม่ยุติธรรม

ผมถามหน่อย เรามีกล้อง เป็น 10 ตัว อย่างเค้ามั้ย ภาพช้าผมบอกได้เลยว่ามีให้กรรมการดูทุกสนามครับ แต่มันก็มีเพียงมุมเดียว

ถามว่าทำไมไม่มีกล้องมากกว่านี้ ก็ลองมาเป็นคนจัดเอง แล้วจะรู้ดี.....

ในเมื่อกล้องมีมุมเดียว กฏที่ใช้ ก็คงต้องเป็นแบบนี้ คนที่จะระวังเรื่องชน แน่นอนก็ต้องเป็นคันหลัง เหมือนกฏจราจรนั่นแหละ ชนท้ายรถเค้ายังไงคุณก็ผิดจริงมั้ย

ถ้าคันหน้า ตกแทรค หมุน เสียอาการไปแล้ว จำเป็นมั้ยที่ต้องแซง ? เบรคแล้วดริฟต์ต่อโค้งหน้าก็ได้ ยังไงก็จะแจ้งอยู่แล้ว ยิ่งตกไปสองล้อ ยิ่งชัดเจนใหญ่

เรื่องประท้วง ผมว่าก็ไม่ผิดนะ ถ้าอยากทวงถาม แต่....กฏข้อนี้ ก่อนแข่งก็คุยกันหมดดีแล้ว ก็น่าจะจบไม่ใช่เหรอ

แข่งดริฟต์เป็นกีฬานะครับ นักแข่งก็เป็นนักกีฬา กรรมการก็ตัดสินกีฬาครับ เวลาแข่งก็ควรจะเต็มที่ หลังแข่งก็ควรจะจบไม่ใช่เหรอ

คำตัดสินก็ชัดเจนแล้วนะครับ

5. 4200

4200 Guest

0
    0
    0
    สรุปคือชนกันปั๊บคะแนนเปน 8-2ปุ๊บเลยใช่มั๊ยฮะที่สงสัยอ่ะ ไม่ได้สงสัยปะเดนอื่นๆเลย

6. 15

15 Guest

0
    0
    0
    รุสึกที่ชนจังๆก้อมีครั้งเดียวหนิ s13คันนั้น กับ cef ที่แชมเก่าขับอ่ะ น่างงมากเลยเหรอ

7. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    กระทู้นี้ท่าจะเฮี้ยนแฮะ (ผีเยอะจัง.....ไอ้ที่มาถามๆ สงสัยๆ ไม่ล๊อกอินกันสักกะคน)
    ผมว่าจบกระทู้แค่นี้เลยดีกว่า ไม่งั้นมันก็เข้าอีหรอบเดิม
    ไม่จบไม่สิ้นซะที เฮ้อ.....!!

แต่ถ้าสงสัยจิงๆ ไม่ได้มีประเด็นอื่น
    เอาเป็นว่า ไหนๆก็บอกว่ามาดูทุกสนามอยู่แล้ว
    สนามหน้านี้ 1 ก.ค. มาฟังประชุมกติกาพร้อมๆกันกับนักแข่งได้เลยครับ
    สงสัยไร จะได้ถาม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (ถามได้ทุกคน นักแข่ง/กรรมการ) เคลียร์ดี!! :D

8. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    พี่โอ๊ตอย่าลืม ติกเกอร์ผมนา

9. pravit18

pravit18 New Member Member

11
    0
    0
    มีใครให้ยืมรถขับ DRIFT มั่งไหมอ่าครับ พี่ที่ชื่อโอ้ตนี่แข่งดิ้ฟรถสีไรอ่า ที่ล้อกอินS13 อะ

อยากดิ้ฟ

10. *+* โต้ง *+*

1,306
    29
    0
    พี่แก ก็ขับคันเหลืองๆ ในรูปอะครับ

11. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    นอกเรื่องนิดนึง รถพี่โอ๊ตทำสีมาใหม่สวยไฉไลโคตรๆ ถ้าลงหนังสือเล่มไหนรบกวนบอกหน่อยนะครับพี่ ผมซื้อเกือบทุกยี่ห้อที่โฆษณาใน rc-web จะเก็บไว้ดู :D :D :D หรือถ้าพอมีเวลานำรูปมาโพสให้น้องๆได้ชมก้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ :p :p :p

12. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0

OPTION4 เล่มใหม่ หน้าปกเป็นรถของอู่ราม 77 และ Skyline Speed D
    ในนั้นมีรถของโอ๊ตสิงสถิตย์อยู่หน้ากลาง ๆ ครับ
    ลองไปซื้อหาดูครับ

13. witarn

355
    8
    0
    ขอบคุณก๊าบ:D

14. witarn

355
    8
    0
    ซื้อมาแล้วคับ รถสวย รูปแจ่ม แต่เค้าถ่ายรูปน้อยไปหน่อยคับ ยังเห็นไม่ครบทุกมุมเลย วันหลังไปดูที่หลังซีคอนดีก่า:)

15. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ยินดีครับ เชิญมาดูได้ครับ ฟรีตลอดรายการ :p

16. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    เมื่อวานเห็น fino k.john drift ด้วยคับ..

17. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    อ่าาาาาาาาาาาา ผมเอาไปดริฟท์ที่หนายคร้าบบบบบบบบบบ

18. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ขอบคุณครับ

ไว้ว่างๆจะเอารูปตั้งแต่ตอนทำสีมาให้ดูครับ ว่า....กว่าจะออกมาแบบนี้ได้ มันต้องทำไงมาก่อนมั่ง
    (แต่กัวโดนคนอื่นเค้าหมั่นไส้เอาอ่ะดิ)

19. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0

ขี่โดยพี่จุ๊..บ้าพลัง ทิ้งโค้ง แบบว่าเข่าติดโค้งเลย...อิอิ

ขอถามคุณ john หน่อย พอดีผมไปทีหลัง วันนั้น พี่จุ๊รถพังไม่ได้แข่งหรอคับ...อดดูพี่จุ๊เลย:D

20. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    มีเหตุผิดพลาดทางเทคนิคเล็กน้อยครับ

สนามหน้าพี่จุ๊ก้อลงได้เหมือนเดิมคร้าบบบบบบ

21. witarn

355
    8
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบ......รอดูอยู่คับ:D :D :D

พลังปะชาชัย

ช่วยไอ้ชัย จขกท . ประจานตัวเอง อยากรู้ ต้องถาม 1 ราชาแม๊ก 089-8858042 คำตอบคือ ชัยไม่มีไรหรอก แม่งประสาทอยากให้เค้าปั่นป่วน
    กระทู้ดริฟท์ต่างๆ ที่เข้ามาป่วนมีเค้าคนเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้