พี่ครับผมรู้แล้วครัรว่าทำไมรถผมไม่ติด

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Nuio, 16 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nuio

Nuio New Member Member

17
    0
    0
    วันนี้ผมเปิดฝาแล้วครับ
    แล้วก็เจอต้นเหตุคือวาลอ่าครับ
    วาลคดครับ
    ผมจะถามพวกพี่ๆว่าผมจะทำไงดีครับ
    1.จะเปลื่ยนวาลดีไหมครับต้องใช้งบประมาณเท่าไรครับ
    2.ถ้าผมเปลื่ยนฝาเลยอ่าครับต้องใช้เงินเท่าไรครับ
    3.หรือจะว่างใหม่ดีครับ
    หรือพี่คนไหนมีที่มันดีกว่านี้ก็บอกได้นะครับ(แบบไม่ต้องใช่เงินมากครับ)

แบบไหนดีที่สุดครับช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับพี่

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ถ้า จะเปลี่ยนวาว ต้อง ดู พวก ไกด์วาว ด้วยนะคับ

ผม ว่า ซื้อ วาวแยก นี่ ราคา เกือบเท่า ซื้อยกฝา แล้วอะคับ

ก่อนประกบ ฝา ก็ เจีย บ่าวาว บดวาว เปลี่ยน ยางตีนวาว ไปทีเดียวเลยคับ จะได้ใช้ยาวๆ

3. Nuio

Nuio New Member Member

17
    0
    0
    ครับพี่
    ขอบคุณครับ

4. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ซ่อมดีกว่าคับวาล์วตัวนึงไม่กีบาทคับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    วิธีที่ 1 ซ่อมฝาเดิม
    1. วาวล์แท้ ตัวละ 3-400 บาท ตัวไหนคดก็เปลี่ยนเป็นตัวๆไป อย่าไปเอาวาวล์ N/A มา
    ส่วนมากถ้าขาดที่เกียร์ 1-2 จะคดราวๆ 4-6 ตัว = ราวๆ 2 พันกว่าบาท
    2. ค่าส่งวาวล์ 16 ตัว ไปถ่วง ตกราวๆตัวละ 30 บาท = 500 บาท
    3. บดวาวล์ ตกตัวละ 90-120 บาท = 1500
    4. แต่งเจียร์บ่าวาวล์ ตกพอร์ตละ 60 บาท = 900
    *** ถ้าวาวล์คดประมาณ 3-5 ตัว ค่าใช้จ่ายคงตกราวๆ 3500 ไม่เกิน 5 พัน

วิธีที่ 2 ซื้อฝามือ2 ยกฝา ราคามีตั้งแต่ 3500 - 6500 บาท แล้วแต่จะหาได้
    วิธีนี้ถ้าฝาสมบูรณ์ รายการข้อ 1-4 ของวิธีที่ 1 ไม่ต้องทำ
    อาจจะเสียแค่ค่าขัด แต่ง พอร์ต ให้สะอาดขึ้นค่าแรงคงไม่เกิน 500 บาท
    หรือจะขัดลื่นพอร์ด และลบสันจมูกส่วนเกินที่พอร์ตไปเลยได้ ให้อู่มันทำให้ แต่ต้องอู่ที่แต่งฝาเป็นนะ ไม่งั้นออกทะเล

สรุปคือ ถ้าวาวล์คดไม่เกิน 5 ตัว ซ่อมอาจจะคุ้มกว่า แต่ถ้าคดเกิน 5 ตัว ยกฝามือสองใหม่โลด ลองคำนวณดูครับ

ส่วนอะไรส่วนอื่นๆที่ทั้ง2วิธี ต้องเปลี่ยนตามสถาพคือ
    1. ล้าง ไฮดรอลิกส์วาวล์
    2. ยางซีลตีนวาวล์ ตัวละ 80 บาท 16 ตัว *** ไหนๆเปิดฝาสูบแล้ว แนะนำควรเปลี่ยน
    3. ยางเบ้าหัวเทียน ตัวละ 300 * 4 ตัว
    4. บางฝาวาวล์ 400 * 1 ตัว
    5. ยางวงเดือน ตัวละ 250 * 2 ตัวม
    6. ซีลโอริงจ่านจ่าย 1 ชุด ไม่เกิน 500

เลือกทำตามสภาพ แต่ถ้ามีเงินพอก็เปลี่ยนเถอะครับ

6. tha_dk

tha_dk New Member Member

88
    0
    0

ได้ความรู้เต็มเลย ขอบคุณคับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้