R10 มีเรื่องไม่จบซักที

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย PeMhom, 7 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ใครพอจะแนะนำเรื่องกล่องครื่องได้บ้างครับ ประมาณราคาเท่าไร
    ใครพอจะหาได้บ้าง บอกตามตรงถึงไปเดินเชียงกงดูเอง
    ให้ผมแยกความแตกต่าง ระหว่างของดีและของเสีย ผมทำไม่ได้แน่ๆ รบกวนด้วยครับ

ผมหม่อม 081 821 9339 ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2008
  2. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    ของแบบนี้ต้องลองเสียบดูถึงจะรู้ครับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    พี่หม่อม ลองไปหาที่เชียงกงบางนานะครับ ไปคราวก่อนลองถามดู มีทั้งเครื่อง ทั้งเกียร์ ทั้งกล่อง

ร้านเลิศทรัพย์ ลองโทรไปถามๆดูครับ โทร 02 316-5576-9 ร้านนี้ไม่มั่วขายครับ

หรือไม่ก็ร้านเฮียทูล http://www.samautoparts.com บรรทัดทอง อันนี้บางทีแกก็ไม่รู้

ของดีของเสีย ส่วนใหญ่ดูไม่รู้ครับ ผมเองเวลาซื้อะไหล่ต้องถามว่าประกันให้กี่วัน (เคยเจอมาส่วนใหญ่จะได้ 7 วัน) ถ้าไม่ประกันอย่าไปเอาครับ

เพราะพวกไฟฟ้านี่ร้านไม่ค่อยจะประกันให้เลย แถมเป็นกล่องด้วยแล้ว ต้องเอาที่ใช่เลย ใช้แทนๆไม่ได้ เพราะ r10 เรานี่มี VTC เสียด้วย

เว้นแต่ลองเอากล่องเพื่อนๆ เราไปใส่ดู ถ้าหายแสดงว่าเป็นเพราะกล่อง มือสองเชียงกงต้องถือของเดิมไปเทียบเบอร์ต้องให้ตรงเปะ ราคาน่าจะอยู่ที่ 2500 บาท

4. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    กล่องครื่อง มันซ่อมไม่ได้หรอ
    เห็นมีที่รับซ่อมเยอะแยะ นี่นา

5. ironman

443
    90
    0
    ซ่อมได้แถวๆไหนบ้างครับ มีแบบนี้น่าสนๆ

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ถึงซ่อมได้ก็ไม่ชัวอีกอยู่ดี......มี R11 คันนึงที่ผมเคยคุยด้วยนะ...กล่องเสืย...เอาไปซ้อม...ใช้ไม่กี่วัน...ชิ-หาย กว่าเก่าอีกเลยต้องเสืยตังรอบ 2 หากล่องเครื่องใหม่อีกใบ.....แถมต้องวายสายบางจุดใหม่อีกเพราะมันไหม้......( ข้อมูลจากเจ้าของรถนะคับ...ถูก ผิด อย่างไรก็ขอโทษด้วยคับ..) แต่ถ้ามีร้านที่รับซ่อมกล่องแล้วมันจบ...แล้วราคาย่อมเยา...ผมว่าก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจเหมือนกัน.......อิอิ

7. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
    ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว พอดีช่างใหญ่ของทางร้านกลับมาจากต่างจังหวัด มาจัดการให้ เรียบร้อยดีมาก ปัญหาแค่เส้นผมบังภูเขาแค่นั้นเอง ทำเอาผมวิตกจริตไปหลายวันเลย เรื่องของเรื่อง แค่ขี้เกลือที่ตัวขามันเท่านั้น
    แค่ใช้น้ำยาล้างหน้าคอนแทร็ก ปัญหาก็หมดไป หลังจากวุ่นวายโทรไปเรียกเพื่อน เอารถมาสับกล่องเทสต์ดู แล้วสรุปกันว่า กล่องเสีย วิ่งหาของอยู่ทั้งวัน ช่างใหญ่กลับมา เรียบร้อย ง่ายๆซะงั้น โชคดีมากๆ ที่เอาเข้าทำที่นี่ เป็นที่อื่นไม่รู้จะโดนฟันไปเท่าไร สรุปค่าใช้จ่ายงานนี้แค่ 1,500 (ไล่สายไฟใหม่ทั้งคัน ไม่ได้Wireใหม่ ช่างไม่ยอมWireให้ ยอมเสียเวลา 3 วัน ไล่สายให้ น่ารักจริง) เค้ากลับมาเกือบสมบูรณ์แล้ว เหลือเก็บรายละเอียดไม่เยอะแล้วล่ะ ตอนนี้พอสรุปได้ว่าตัวไหนที่เสียอยู่รอการแก้ไข ไม่ยากแล้วล่ะ :)
    ตอนนี้ที่เสีย แน่ๆล่ะ คือชุดคอนโทลแอร์ดิจิตอลล่ะ ใครมีเก็บๆไว้บ้าง เอามาขายนี่ม่ะ :p

8. ironman

443
    90
    0
    มะกี้ขับรถไป นึกขึ้นถึงพี่ได้ว่า ถ้าให้ไปซื้อกล่องของเชียงกง เอามาใส่คงไม่ค่อยเวิร์คแน่นอน

เพราะว่ากล่องญี่ปุ่นนี่ตัดเร็วกว่ากล่องบ้านเรา คิดๆๆๆ ไปต่างๆนานา

กลับมาเปิดคอมพ์ อ่าว.. แก้ได้แล้ว เจ๋งจริงๆ อู่ไหนครับพี่ แนะนำไว้หน่อยครับ จะได้ไว้เวลาเกิดกับตัวเองแล้วจะได้หาช่างดีๆแบบนี้

9. PeMhom

1,163
    3
    0
    ช่างชุดนี้ต้องยกความดีความชอบให้ ท่านเทพน้องR11

10. mvx

mvx New Member Member

36
    0
    0
    เห็นด้วย ๆ อย่างยิ่ง พี่น้องอะ ดีมักมัก ดีใจด้วยนะพี่หม่อม แต่เอ๊ะข้าวต้มคืนนั้นอร่อยมะอะ

11. poomsiri

672
    8
    0
    ช่างแถวนี้แน่ ๆ เลย.....อิอิ ดีใจด้วยคับ....จบไปอีกคัน

12. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ตกลงช่างที่ไหนอะคับ เผื่อจะฝากผี ฝากไข้กะเค้าบ้าง

13. PeMhom

1,163
    3
    0
    อยู่ซอยญาติกา แถวเลียบด่วนครับ ช่างชุดนี้พบเห็นทีมงานพวกเค้าได้ตามอู่วางเครื่องทั่วกรุงเทพ
    เค้าจะจัดชุดไปกันงานล่ะคน 2 คน (มีอยู่ 4-5 ชุด) เอาสายไฟที่ทำเป็นช่อไว้แล้วไปวายให้ถึงอู่ เวลาสั่งงานแค่บอกเค้าว่ารถอะไรวางใส่เครื่องอะไร จะให้ไปวันไหน แล้วทุกอย่างเป๊ะหมด ทำงานไม่เกิน 4 ชั่วโมงต่อคัน โคตรจะเป็นเทพเจ้าสายไฟ เลย ให้ตายสิ ไปที่ร้านให้ดูได้แต่บางทีไม่รับงานต้องรอคิว แต่นิสัยดีมาก
    ไม่ฟัน แจ้งปัญหาตรง คือคนเค้าซื่อสัตย์ต่ออาชีพน่ะ ยกนิ้วให้เลยคอนเฟริม ใครอยากไปดู ไปรู้จัก ผมพาไปได้น่ะ

14. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ช่างหนึ่งเหรอ.........

15. PeMhom

1,163
    3
    0
    ช่างหนึ่ง ร้านหนึ่งเจริญการไฟฟ้า ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ พี่ป๊อบ
    แต่ไม่รู้น่ะอาจมีช่างเก่งๆแบบนี้อีก แต่ที่รู้จักมาชุดนี้ใช้ได้เลยล่ะ จริงๆแล้วก็มีที่อื่นอีกนั่นล่ะ
    แต่ละแวกผมใกล้สุดก็ที่นี่ล่ะ ลองแน่ะนำกันเข้ามาดูครับ จะได้กว้างขึ้น
    เออ...หลังสงการณ์ โต๋ ลองให้ที่นี่เค้าเช็คดูไหมเผื่อจะจบ

16. น่าสนนะพี่

น่าสนๆ ตอนนี้กำลังจะหาวันว่างๆ ถอดกล่องมารีเซ็ทอ่ะพี่ เผื่อหาย เออ...ว่าแต่รถพี่เป็นไรอ่ะ ทำไมถึงบอกว่ากล่องพัง:D

17. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    น่าสนๆๆๆๆ

18. whitebear

1,191
    11
    0
    น่าสนด้วยคน มีเบอร์มั๊ยอะคุณหม่อม

19. PongP11

PongP11 New Member Member

19
    0
    0
    เออ..
    ช่างหนึ่ง โอเคนะครับ SR20DET ของผมก้อวายสาย ใช้ได้ครับ ทำงานเร็ว

20. poomsiri

672
    8
    0
    อิอิ......เป็นทางเลือกทีดีมากเลย.....แจ่ม ๆ คับ

21. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    หายก็ดีแล้วคับ.................................

22. PeMhom

1,163
    3
    0
    โห โต๋ เรื่องมันยาวอ่ะ ขี้เกียจพิมพ์

23. PeMhom

1,163
    3
    0
    ยังไม่จบ
    ท่านเทพน้องไม่น่าทักเลยยยยยยยยยยย
    วันนี้งานเข้าต่อเนื่องรับสงการต์เลยล่ะ
    เช้าฟิลฟ์ขาดตอนไปทำงาน
    เย็นไฟช๊อดหลังกล่องแอร์
    สบายใจไป
    สงสัยเจ้า เรื่องมาก มันอยากพัก ไม่อยากออกไปเที่ยวสงการต์ต่างจังหวัด

24. whitebear

1,191
    11
    0
    เปลี่ยนเครื่องเลย อิ อิ

25. PeMhom

1,163
    3
    0
    ไม่เอา......................ง่ะ
    คันนี้ตั้งใจจะให้คงสภาพStdที่สุด

26. whitebear

1,191
    11
    0
    งั้นก็ทำต่อปาย

27. PeMhom

1,163
    3
    0
    ทำน่ะทำอยู่แล้ว ก็ตั้งใจไว้แล้วนี่:p

28. whitebear

1,191
    11
    0
    จบไว ไว นะคร๊าบ
    รถผมก็กะว่าจะให้ช่างหนึ่งเค้าลองเช็คดูเหมือนกัน
    ไว้โทรไปปรึกษานะคับคุณหม่อม

29. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขอรบกวน เพื่อนสมาชิกอีกรอบครับ
    ใครมีแผนผังวงจรสายที่ต่อกับหน้ากากแอร์บ้าง ขอทั้ง R10 และ R11 เลยครับ
    พอดีหาตัวหน้ากากแอร์ของตรงรุ่น R10 ไม่ได้ ไปได้ของ R11 มา ดูๆไปน่าใช้กว่าของเดิม
    เลยว่าจะให้ช่างเค้าเปลี่ยนให้เลย ลองเสียบเทสต์ดูแล้ว มันทำงานไม่ค่อยตรงเลยจะขอดูวงจรของเค้าหน่อย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

30. PeMhom

1,163
    3
    0

เสี่ยโอ พรุ่งนี้ผมมีนัดจะเอารถไปให้ช่างหนึ่งเค้าเช็คสายไฟอีกรอบ สนใจไปดูร้านเค้าไหม??
    จะได้ช่วยประคองรถผมไปด้วย :p ไม่รู้เค้าจะวิ่งไปถึงรึเปล่า ต้องลองลุ้นดู เรื่องของเรื่องมันมีไฟช๊อตอยู่แถว
    คอนโซลกลาง ผมรื้อดูเองก็ยังหาจุดที่ช๊อตไม่เจอ เตรียมฟิลล์ไว้สามตัว ไม่รู้จะพอรึเปล่า ต้องลองลุ้นดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้