มีคำถามค่ะ วานขอความรู้หน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย USAGI, 18 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. USAGI

USAGI New Member Lady Member

9
    0
    0
    คืออยากจะขับคาร์ทให้เก่งอ่ะค่ะ ยังเปนมือใหม่มากอยู่เลย มีที่ไหนสอนมั้นคะ หรือว่าต้องหัดเอง อยากลงมาเล่นแบบจิงจังเลย ต้องซื้อรถก่อนรึเปล่าคะ มีคลับไหนให้เปนสมาชิกรึเปล่าคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคนที่ให้ข้อมูลค่ะ

2. ขำขำ นะครับ ข้อคิดคนตังค์ไม่มาก

ต้องถามตัวเองก่อนว่า

1. เล่นเพื่ออะไร?
    เพื่อแข่งเป็นอาชีพ เพื่อออกกำลังกาย หรือเพื่อความสนุกสนาน รักความเร็ว
    2. ความบ่อยครั้งในการเล่น?
    มีงานประจำ หรือเรียนอยู่ เล่นทุกอาทิตย์ ทุกเย็น ไหม
    คุณมีเวลาแค่ไหน กรณีมีครอบครัว แฟน พ่อแม่ พวกเขายินดีด้วยหรือไม่
    เพราะว่าคุณก็จะอยู่กับ*สนาม แทนที่จะอยู่กับ**พวกเขา**
    3. คุณมีงบประมาณมากไหม?
    ถ้ามีเงินมาก ล่นเลยครับ ซื้อรถเองเลยรับรองสุดยอดมันส์ครับ
    เล่นเมื่อไหร่ก็สนุกครับ

นี่คือความคิดส่วนตัวของผม
    ขออภัยหากพี่ๆ เห็นว่าไม่เหมาะสม ลบทิ้งได้ทันทีครับ

1.1 ถ้าเล่นจริงจัง เป็นอาชีพ ก็ต้องมีรถไว้ซ้อมเป็นของตนเองครับ
    1.2 ถ้าเล่นเพื่อออกกำลังกาย หรือ สนุกสนาน
    คิดดูนะครับว่าอย่างอื่นมีไหม ที่คิดว่าใช้บริการ 10 นาที 250-350 บาทขึ้นไป

เช่าขับปีหนึ่ง ทุกเดือน ทุกอาทิตย์ ทุกเสาร์อาทิตย์
    350x(12x(4x2))= 33,600 บาท

ซื้อรถมือสอง 25,000Up ยางชุดละ 6000Up ค่าเชื่อสนาม ครั้งละ 300 บาท(หลังซีคอน)
    25000+6000+300 =31,300 บาท
    ***นี่เฉพาะค่า Initial ครั้งเเรก แบบถูกๆ ไม่ทำอะไรกับเครื่องทั้งสิ้น***

เอารถเราไปวิ่งทุกเดือน ทุกอาทิตย์ ทุกเสาร์อาทิตย์
    300x(12x(4x2))= 28,800 บาท (เฉพาะค่าเช่าสนาม)
    ตีให้ว่าค่อยๆขับ 1 เดือนครึ่ง เปลี่ยนยาง 1 ครั้ง
    (12/1.5)X6000=48,000 บาท

ก็รวมแล้วเล่นครั้งแรก แบบรถส่วนตัว second hand 1ปีเล่นทุกเสาร์อาทิย์
    31,000+28,800+48,000=107,800 บาท (ยังไม่รวมลูกสูบ, แหวน, น้ำมัน, น้ำมันเครื่องสังเคราะห์)

2. ที่บ้านคุณ แฟนคุณ เขายอมให้คุณเล่นใช่หรือไม่
    แบบว่าเสาร์ ช่วงบ่ายคุณ จะสนุกอยู่ที่สนามแข่งจนถึงเย็น ตื่นวันอาทิตย์ ตอน 11 โมง
    เหลือเวลาให้พวกเขาเหล่านั้นมากพอไหม ความสัมพันธ์ของคนรอบข้าง
    ถ้าเขามาเชียร์ข้างสนามสนุกไปคุณ ก็ซื้อรถเลย!!!
    พวกเขาอาจเป็นช่าง และ coach ที่สุดยอดก็ได้นะครับ
    ผมเองไม่ได้ดีนะครับ 1 วันมีเวลาให้พวกเขา กะจึ๋งนึงครับ
    เช้าสวัสดีครับ ไปทำงาน เย็นสวัสดีครับ กินข้าวยังพ่อ? หลับ เช้าตื่น ทำงาน

ข้อ 3 พอใจ ฉันรวย ซื้อเลยครับ
    ส่วนผมเองเงินยังน้อยอยู่ครับ พอมีพอกิน เดือนต่อเดือน อิ่ม 3 มื้อทุกวัน อิอิอิ

3. 2ตี๋

2ตี๋ Guest

0
    0
    0
    เล่นบ่อยๆคับ หาโอกาสขับตามคนเก่งๆแล้วจะเร็วขึ้นเองแบบง่ายๆ เลย ถามคนอื่นเยอะๆด้วยคับ ถ้าอย่างผม ไม่มีพรสวรรค์ก็ต้องแสวงเอา55

4. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    ถ้าต้องการเรียน ที่ msl เค้ามีสอนนะคับ ลองหาลายละเอียดดูได้ที่ www.motorsportslsnd.net

แล้วถ้าจะเล่นแบบจริงจังนะผมว่า ลองขับพวกรถเช่าดูก่อนแล้วถ้าจะซื้อรถเป็นของตัวเองก็เก็บรายละเอียดไปเรื่อยในระหว่างที่ไปซ้อมนั่นแหละ คำแนะนำจากผู้ที่เคยเป้นนักแข่งหรือผู้ที่ขับประจำ แม้กระทั่ง ผู้ที่เซอร์วิสรถคาร์ทอยู่เป็นประจำน่าจะเป็นประโยชน์ในการซื้อรถคับ ถึงตรงนั้นคุณอาจจะซื้อรถที่ไว้ใช้แข่งเป็นของตัวเองเลยก็ได้ หรือไม่ก็อาจจะ ซื้อแบบไว้ขับเล่นเฉยๆ ก็แล้วแต่ความต้องการครับ

(แต่2ตี๋นี่แสวงจนได้ดีนะ อิอิ):D

ให้อันนนี้เอาไว้เป็นตัวเลือกอีกอันละกันคับ www.rotaxthailand.com มีเฟรม crg กะเครื่อง rotax ครับ

5. Alex Ptt Speedway

Alex Ptt Speedway New Member Member

18
    0
    0
    ตอบน้องมือใหม่

ขอฝากความเห็นหน่อยครับ
    ผมคิดว่า ถ้าเป็นมือใหม่มากๆ ก็อย่าเพิ่งไปซื้อรถเลยครับ ลองเช่าขับไปซักระยะนึงก่อน ให้แน่นอนว่าชอบ และพร้อมจะเอาจริงเอาจังกับกีฬาประเภทนี้ครับ เพราะ
    1. เนื่องจากเป็นมือใหม่อยู่ อาจยังไม่มีความเข้าใจในเรื่องการปรับแต่งรถมากนัก อาจทำให้เสียสตังค์มากเกินจำเป็น จากความเข้าใจที่ไม่ถูกต้องได้ ยังไงก็อยากให้ศึกษาดูให้แน่ใจก่อนซื้อครับ
    2.อันนี้จากประสบการณ์ครับ เห็นบางคนชอบอะไรฉาบฉวย พอเล่นไม่ทันไรก็เบื่อ หากไปซื้อรถตอนที่มีอารมณ์ช่วงนั้นมีเท่าไรก็ทุ่ม แต่พอเบื่อก็ทิ้งรถเอาไว้ให้ฝุ่นจับ เห็นแล้วเสียดายตังค์แทน
    ก็อย่างที่บอกครับ เอาให้ชอบชัวร์ๆ ก่อนแล้วค่อยซื้อครับ เงินเก็บไว้ไม่เน่าไม่บูดครับ
    3.สุดท้ายถ้าถามถึงที่เช่าขับ มีหลายที่ครับในกรุงเทพฯ ถ้าเป็น indoor ก็ที่ RCA.ครับ 022031205-7 ขอโปรโมต์หน่อย แหะ แหะ หรือถ้าเป็น outdoor ก็มีที่ MSL ตรงแดนเนรมิตเก่า หรือที่ BRC ด้านหลังซีคอนแสควร์ครับ ชอบแบบไหนก็เลือกเอาครับ ถ้าให้ดีก็ลองมันซะทุกที่ จะได้ครบอรรถรส และสั่งสมประสบการณ์เพิ่มขึ้นด้วยครับ :cool:

6. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    สวัสดีครับ น้อง คือเรื่องที่คุณคนโพสอันดับสองเขียนมานั้น ผมว่ามีประโยชน์ และเป็นเหมือนข้อคิดให้เราได้ตัดสินใจนะครับ แต่สำหรับผม ผมหลุดการตัดสินใจนั้นมาแล้ว และความจริงฐานะของผมก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรเลย พอมีพอกินเท่านั้นเอง และอีกอย่างหลายคนในวงการที่ผมเห็น ก็ไม่ได้มีเงินกันแบบเป็นกระสอบๆ แต่เพราะใจรักหน่ะครับ สำหรับตัวผม ผมเคยได้รู้จักใครคนหนึ่งมาก่อนที่จะมีรถKartเป็นของตัวเขาเอง เค้าไม่รู้ว่าจะทำอะไรดีในวันว่างๆ และไม่มีอะไรให้ทำมากนักที่สนองความต้องการ(ok สันดานนั่นเอง)ได้ เค้าก็เที่ยวกลางคืนแทบทุกวัน หลายๆเดือนติดกัน แล้วเป็นไง สภาพร่างกายเอย เงินที่หลุดไปกับการกิน การดื่มมันหลายตังค์นะ แล้วเค้าไม่ได้คิดถึงผลที่ตามมา เพราะว่าอะไร?? เพราะการเที่ยว ทำให้ขาดไม่มีสติ เมา ใช้จ่ายโดยไม่ได้ยั้งมือมันตามอารมณ์ แต่สำหรับการขับรถแข่งนั้น คุณต้องมีสติ ต้องตัดสินใจให้เร็ว ต้องใช้ทั้งความกล้า และมันสมองในการคิดแก้ปัญหา(อันที่จริงก็เป็นเหมือนกันทุกกีฬานะผมว่ากีฬาอะไรก็ให้ประโยชน์ทั้งนั้น) แต่ในการขับรถแข่งนั้น ถ้าคุณไม่กล้าพอ และฝีมือไม่ถึงจริง แล้วคุณฝืน(มากเกินไป) ถ้าคุณพลาด คุณจะเจ็บตัวและเสียเงิน มันจึงเป็นกีฬาที่เหมาะกับคนประเภทนึง สำหรับคนที่กลัวความเร็วลองให้เค้าไปขับรถคาร์ทสิ เอารถสี่จังหว่ะก็เถอะ เค้ากล้า แต่ขับได้ไม่เร็ว และพัฒนาการช้า หรืออาจไม่มีการพัฒนาเลย OK เรื่องเงินก็มีผลต่อการใช้จ่าย แต่ถ้าคุณรักสิ่งใดแล้ว คุณก็ต้องทำเพื่อมันได้
    การประหยัดเงิน ตัดค่าใช้จ่ายอะไรได้ก็ตัด เพื่อการลงทุนกับสิ่งที่เรารักผมว่าคุณก็ทำได้ถ้าอดทน และรักมันพอ แต่ถ้าคุณมีเงินพออยู่แล้วนะ ลองขับรถเช่าดูก่อน เอาให้อยู่มือ และเมื่ออยู่มือแล้ว ลองขยับความแรงขึ้นไปอีก ค่อยๆเพิ่ม เช่นคุณเช่ารุ่น 350 บาท จนชำนาญแล้วคุณอัพไปขับสองเครื่องยนต์ ลองเช็คตัวเองดูว่าคอนโทรลมันได้ดีไหม เข้าใจอาการรถแบบนี้ไหมที่ท้ายหนักกว่าเครื่องยนต์เดียว แล้วค่อยตัดสินใจซื้อรถแข่งสองจังหว่ะ ซึ่งokความแรงมันแรงถึงใจจริงๆ แต่คุณจะบังคับมันให้วิ่งเร็วได้ไหม อันนี้คุณต้องฝึกจากรถที่แรงน้อยกว่าก่อนสักพักนึง อย่าพึ่งไปขับรถแรงมากๆก่อน เพราะรถที่แรงน้อยกว่า มันจะสอนคุณทางเทคนิคมากกว่ารถสองจังหว่ะที่คุณต้องเอาเทคนิคที่คุณมีไปบังคับมัน
    ปล,,, พล่ามมานาน ก็แค่ข้อคิดจากคนมีประสบการณ์บ้างบางๆ คนหนึ่ง สวัสดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2006
  7. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    เรียน และ ซ้อมครับ ทุกคนเริ่มจากการเป็นมือใหม่ทั้งนั้น ครับ
    แล้วแต่ละคนก็มีวิธีการขับ และ เทคนิคไม่เหมือนกัน ต้องซ้อมมากๆ และ apply
    เทคนิคต่างๆ ให้เข้ากับตัวเรา

ผมว่าเริ่มจากรถเช่า 4 จังหวะก่อนจะดีมากครับ แล้วพอขับดีแล้วถึงตอนนั้น
    จะห้ามไม่ให้ซื้อรถก็คงหักห้ามใจไม่ไหวแน่ๆ
    ผมแนะนำให้เช่าขับรุ่น 160ซีซี ที่ RCA ก่อนครับเนื่องจากรถมันไม่ค่อยแรง
    ถ้าเราสามารถขับได้โดยไม่ต้องใช้เบรคเลยหรือใช้ให้น้อยที่สุด ถ้าเวลาออกมาดี
    แสดงว่าเราอ่านไลน์ได้ดี จังหวะการเร่งและผ่อนดี ควบคุมรถได้
    ค่อยเขยิบมารุ่นที่แรงขึ้นเรื่อยๆ ครับ แต่กีฬาความเร็วยังไงก็ต้องใช้กำลังทรัพย์
    พอสมควรแต่เดี๋ยวนี้ถูกกว่าสมัยก่อนมากแล้วครับ แถมมีหลายสนามให้เลือกอีก

8. WF_Uthai

WF_Uthai New Member Member

113
    0
    0
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ

1 ต้องประเมินสถานะตัวเอง (การเงิน เวลา สังคม ร่างกาย ฯลฯ)

2 ถ้าใช้เงินผิดประเภท และมีจำนวนมากพอ และยังสามารถใช้เงินแบบนั้นได้อีก การขับรถคาร์ทก็เป็นทางเลือกที่ดีในการบริหารเวลาว่าง อย่างน้อยก็เป็นกีฬา ซึ่งส่งเสริมสุขภาพร่างกาย จิตใจ สังคม ฯลฯ

3 ควรเริ่มจากการเช่าขับ เพื่อให้รู้ความรู้สึกว่า ชอบจริงไหม โดยเริ่ม จากเครื่องยนต์กำลังไม่มากก่อน แล้วค่อยพัฒนาไป ถ้าจะขับเป็นอาชีพ ก็ต้องทุ่มเท หายใจเข้า ออก เกือบจะเป็นรถคาร์ท

สุดท้าย คุณ คือ "ผู้ที่ตัดสินใจ"

9. USAGI

9
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ

10. Kazza

Kazza New Member Member

138
    0
    0
    ขับตามผมก็ได้คร้าบ แหะๆ....ล้อเล่นๆ ก็มาขับด้วยกันครับ ที่ MSL กะ RCA อะครับ วันเสาร์ที่ 24 ก็มีแข่งครับ มาดูได้....หรือถ้าข้องใจอะไรเดินเข้าไปทักเลยครับ เป็นกันเองทุกคนครับ

11. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ.......ลองตัดสินใจดูเลยครับ...ผมว่าทุกคนในนี้สามารถให้ข้อคิดดีๆได้ทุกคนครับ.......ไม่มีใครเก่งหรือจะเป็นมาก่อน..ทุกคนเลือกเองที่จะทำอะไร..แต่ไม่มีใครจะเก่งโดยที่ไม่ได้ฝึกฝน..ความรู้หาได้ไม่ยากแต่ความสามารถคุณนั้นต้องปฎิบัติเอง......เหอะๆๆ

12. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    กระทู้ลงท้ายด้วย "ค่ะ"
    แต่ละคนวาดลวดลายซะสุภาพกันจริงนะคะ

13. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    แหม๋ คุณลุงกิตติก้อ นานๆทีจะมีคะข๋า ป๊ะป๋าเข้ามา มันก็ต้องสุภาพกันหน่อยนะค๊ะ:eek:

14. USAGI

9
    0
    0
    วันเสาร์ที่24 มีแข่งที่ไหนเหรอคะ อยากไปดูจัง

15. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    motor sport land (แดนเนรมิตรเก่า)

แก้ไขล่าสุด: 22 มิถุนายน 2006
  16. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    แข่งแบบขับต่อเนื่อง 2 ชั่วโมงครับ ที่MSL มีรุ่นอื่นๆด้วยนะ สนุกแน่นอนครับ รับประกันความมันส์โดยคุณgai08.....:p

17. Kazza

138
    0
    0
    แล้ว speed point ก็จะได้ที่ 1 ไปโดยปริยายครับ หุหุ

18. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ค่าใช้จ่ายการมีรถ 2 จังหวะ

ทีมที่ผมอยู่มีค่าใช้จ่ายประมาณนี้ครับ หมายถึงวันเดียวนะครับ

ค่าช่างทำรถต่อครั้งที่ไปขับวันละ 1,000 บาท
    ค่าเช่าสนาม ตั้งแต่บ่ายถึงมืดวันละ 700 บาท
    ค่าน้ำมัน ไร้สารตะกั่ว 95 วันละ 300 บาท หรือมากกว่าขึ้นอยู่ว่าอยากขับมากหรือน้อย

ถ้าไปขับอาทิตย์ละครั้งๆละ ประมาณ 40-50 รอบ ประมาณ 3-4 ครั้งต้องเปลี่ยนยางหนึ่งชุดครับ
    ค่ายาง Bridgestone 4 เส้น 5,200 บาทครับ แต่เวลายางไกล้ๆ หมด เวลาจะไม่ค่อยดีเท่านั้นเอง

อื่นๆ ไม่มีอะไรแล้วครับยกเว้นว่า สเตอร์สึก หรือ โซ่เสีย ก็ต้องซื้อมาเปลี่ยนเท่านั้น
    ยกเว้นกรณีซวยจริงๆ อย่างผมเมื่ออาทิตย์ที่แล้วหลังจากเตรียมรถเสร็จออกไปวิ่งเยอาะๆ วอมยางได้
    สองรอบ เพลาขาดครับ (ซวยเลยตู) อันนี้หนักหน่อยครับ

สรุปโดยรวมๆ ไม่แพงอย่างที่คิดหรอกครับ ยกเว้นจะแน้นทำเวลาอาจจะเสียตังค์เปลี่ยนยางมากหน่อย
    แต่รับรองว่าเร็วขึ้น 1-2 วิแน่ๆ ครับ (ถามโปรเต้ยดูก็ได้ครับ)

ท้ายสุดก็มีค่าฝากรถเดือนละ 500 บาทจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องจะเอารถไปยังไงครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2006
  19. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ลืมบอกไปอย่างครับ รถ 2 จังหวะต้องใช้น้ำมัน autolube ผสมในถังด้วยครับ
    แต่ทีม(อู่) ที่ผมอยู่ (intrepid) เป็นสปอนเซอร์ให้ฟรีๆ ครับ โปรโมทให้เขาหน่อยก็แล้วกัน
    น้ำมันยี่ห้อ Maxima Oil ครับใช่ครับ Maxima Oil เผือจะได้สปอนเซอร์อย่างอื่นเพิ่มนะครับ

20. Kazza

138
    0
    0
    พี่ไก่คร้าบ มีเครื่อง 2 จังหวะ ของผู้ใหญ่ มาลง ยังอะ วันนั้นเห็นมีของเด็ก .....ตามเด็กไม่ทัน อายไปเลย แหะๆ

21. 300zx

300zx New Member Member

26
    0
    0

เห็นด้วยคับบ

22. woodie

woodie Member Member

241
    1
    18
    เพิ่มเติมหน่อยครับ ที่สนามเชียงใหม่

ค่าช่างทำรถ ไม่เกิน 500 บาท / วัน แล้วแต่ Case
    ค่าเช่าสนาม ทั้งวัน 80 บาท
    ค่าน้ำมัน แล้วแต่การขับ ปรกติ ผมจะซื้อใส่ถัง 20 ลิตรไว้ แล้วผสม Autolube Syntetic ไว้เลย กระป๋องละ 600 กว่าบาท ของ Motul
    ค่ายาง ถ้าเป็น Bridgestone ก็ชุดละ 5200 บาท แต่ใซ้อมขับเล่น ผมใช้ของไทย Siames ชุดละ 2500 บาท เวลาต่างกัน ประมาณ 1 วินาที และก็ ยางหมดช้ากว่า

Maintenance รถ ก็ไม่มีอะไรมาก อะไรเสียก็ตามนั้น แต่ เครื่องรถผมเป็น 2 จังหวะ Rotary Vavle ตันี้ ต้องดูแลหน่อย ที่สำคัญ คือ ก้านสูบ แพงครับ 7000 ขึ้น

23. As I Lay Dying

As I Lay Dying New Member Member

2
    0
    0
    ไม่ต้องฝึกหรอกคั๊บ....ใช้ความรู้สึกเอา...สัมผัสถึงความเร็ว..เป็นส่วนหนึ่งกับมัน
    แข่งกับตัวเองสำคัญที่สุดคั๊บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้