ถามผู้รู้หน่อยครับรถผม 1.8 LE ตั้งแต่ใช้รถมาไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงหมดไม่เคยติดเลยครับ...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ธีระ หัตถะสงวน, 3 สิงหาคม 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    ถามผู้รู้หน่อยครับรถผม 1.8 LE ตั้งแต่ใช้รถมาไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงหมดไม่เคยติดเลยครับ ลองเปลี่ยนเรือนไมล์มือสองแล้วก็ยังไม่โชว์อีก...หลอดไฟก็ไม่ขาด เป็นที่อะไรได้บ้างครับ...หรือรุ่น 1.8 มันไม่โชว์เตือนครับ(ก็ไม่น่าจะใช่นะ)

1. Wasan Daengdej

Wasan Daengdej Guest

0
    0
    0
    . อดค่าไมล์ เบยตรู เศร้าจริง อัลลัยจริง ไม่ใช้ Stand In

2. Wasan Daengdej

0
    0
    0
    . ธีระ หัตถะสงวน เทพโต้ง Yingyos Sookchai จะมาไข ปริศนา ตอน ตี5 ครึ่ง ครับ

3. รถเก่าอย่างเรา..ระบบปฎิบัติการต้องเป๊ะ!!!..555

4. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
  5. แกะปั้มติ๊กออกมา จะมีเหมือนกระป๋องเล็กๆอยู่เท่าปลายนิ้วก้อย มีสายไฟ1เส้น น่าจะเป็นตัวนี้ขาด หาจากปั้มติ๊กเก่ามาเปลี่ยนดูนะ เอาปั้มติ๊กของอะไรมาใส่ก็ได้ ระบบการทำงานเหมือนกันหมดตัวเตือนน้ำมันหมด ถ้าไม่มีน้ำมันกระเปาะตัวนี้จะร้อนไฟจะโชว์ แต่ถ้าปล่อยน้ำมันแห้งนานๆมันจะขาดนะครับ

6. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ขยายความต่อจากที่พี่น้อยศักดิ์สิทธิบอกนะครับ. ไอ้เจ้าตัวกระเปาะหรือกระป๋องนี้เรียกว่า thermistor ครับ หลักการทำงานคือ ต่อคร่อมกับ ground โดย เมื่อตัวมันมีความร้อน หลังจากที่น้ำมันลดต่ำกว่าตัวมันแล้วมันจะทำการต่อวงจรให้ close ต่อกัน แต่ในทางกลับกัน ถ้าตัวมันเย็น (น้ำมันท่วมตัวมัน น้ำมันเย็นอยู่แล้ว) มันก็จะตัดวงจรออกจากกันครับ วิธีทดสอบว่ามันใช้งานได้ดีอยู่ไหม ให้ลองทำแบบนี้ก็ได้ครับ หาหลอดไฟ 12v 1 หลอด หลอดไฟหรี่ก็ได้ครับ ต่อขั้ว + กับขาหนึ่งข้าง ส่วนอีกข้างให้ต่อเข้ากับสายไฟจากตัว thermistor แล้วเอาขั้วลบ ( - ) แบตฯ ต่อกับขายึดตัว thermistor ครับ หลอดไฟต้องติดสว่าง เสร็จแล้วจับตัว thermistor แช่ลงในน้ำ หลอดไฟต้องดับครับ

7. Aün Pättäkon

Aün Pättäkon Guest

0
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย น่าเก็บเป็นข้อมูลไว้ศึกษา

8. ถามเป็นความรู้อีกนิดครับ..ถ้าไฟเตือนน้ำมันหมดโชว์...จะวิ่งได้อีกประมาณกี่กืโลเมตรครับ..

9. Wasan Daengdej

0
    0
    0
    ManFlow Kbk เตตัสนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้