ขอถามเกี่ยวกับปัญหาเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย อนัน, 6 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    งานเข้าแล้วคับพี่น้องคับ เมือวานผมเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ตอนไปรับรถมาก็ปกติดี พอจอดไว้คืนนึง
    ตอนเช้ามาสตาร์ท ติดยากมาก พอติดต้องเหยียบคันเร่งไว้ พอปล่อยคันเร่งดับ พอสตาร์ทใหม่(ไม่เหยียบคันเร่ง) เดินเบาได้เปิดแอร์ไม่ดับโดยไม่เหยียบคันเร่ง พอปิดแอร์ทำท่าจะดับ พอเหยียบคันเร่งเร่งเครื่อง
    แล้วปล่อย ดับเลยคับ ใครมีประสบการณ์บ้างคับ รถผมใช้ LPG และเบนซิน 91 คับ มันจะเกี่ยวกับที่ช่างถอดกลองมาเป่าแล้วประกอบไม่ดีหรือเปล่าคับ ผมดันไว้ใจช่าง ไม่ได้อยู่ดู ช่วยหน่อยคับพี่น้องคับ

2. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ใครก็ได้ช่วยพี่เค้าทีจร๊า

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เป็นทั้ง gas ทั้งน้ำมันเลยรึเปล่าครับ...:rolleyes:

เดินเบาดับ หลายสาเหตุครับ ยิ่งติด gas ด้วย ต้องไล่ทีละอย่างครับ...

4. อนัน

64
    17
    0
    เป็นทั้งแก๊สทั้งน้ำมันคับ

5. green nv #032

2,789
    89
    0
    ตอนนี้รอบเครื่องเดินเบามากมั๊ยครับ

คือถ้าเป็นตัวคาร์บู ก็ต้องเช็คสายแว่คคั่มดูครับว่าหลุดรึเปล่า(หันหน้าเข้าเครื่อง มองไปที่ด้านหลังกรองอากาศ ติดกับผนังห้องเครื่อง มีสายยางดำๆเสียบอยู่สองเส้น ถ้าสายหลุดรอบเครื่องก็จะต่ำครับ
    ถ้ารอบเครื่องต่ำมาก (เดินเบาเครื่องสั่นๆๆๆ) ก็ลองตั้งรอบเครื่องให้สูงขึ้นหน่อย แล้วลองวิ่งใช้งานดูครับ

สาเหตุที่เปิดแอร์แล้วเครื่องไม่ดับเพราะเวลาเปิดแอร์มันก็จะมีตัวแวคคั่มอยู่ตัวนึงดึงรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้น

ยังไงยังมีอีกหลายสาเหตุครับเดี๋ยวรอพี่ๆน้องๆเรามาช่วยครับ....:D

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามผู้มีประสบการณ์ลยครับผม

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    อืมช่ายเลยพี่....ของผมเห็นมานหลุดมาทั้งสองเส้นเลย...พอสตาทแล้วรอบมันตก
    ผมก้อเปิดฝาโปงดู มันหลุดมาทั้งสองเส้นเลย
    ผมเลยใส่กลับคืนเข้าไปรอบก้อกลับมาเป็นปกติ แต่ตอนนี้ผมมานั่งคิดอยู่ว่าถ้าผมเกิดใส่สลับกัน
    เอาเส้นซ้ายไปไส่ขวาเอาขวาไปซ้ายแล้วจะเกิดผลเสียอะไรบ้างคับ รบกวนแค่นี้แหล่ะครับ......

8. อนัน

64
    17
    0
    ก้มดูแล้วไม่มีสายไหนหลุดคับ พอเครื่องเริ่มร้อนไม่ดับแล้วคับ แต่สั่นอะคับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองค่อยๆไล่ไปทีละจุดนะครับ เอาแบบเป้ว่าก่อนแล้วค่อยแบบพี่sayonอีกที ถ้ายังไม่หายก็เข้าไปที่อู่เดิมนั่นแหละครับ

10. เคยเป็นเฉพาะแก๊สนะคับ 1.เป่ากรองมีส่วนคับ ต้องจูนหม้อต้มใหม่ เป็นเหมือนกัน
    2.หม้อต้มเริ่มมีปัญหาร่วน (ไม่รู้ใช้มานานหรือยัง) อาจเอามาล้าง หรือ เปลี่ยนอะไหล่
    ภายในเช่น ผ้าใบ ฯลฯ
    ปล.แต่ถ้าเป็นทั้งน้ำมันด้วย อันนี้ไม่ยู้คับ

11. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    เป่ากรองก็มีผลเหรอครับ เหอๆ ไม่รู้มาก่อนเลย มิน่าละผมไม่ได้ไปทำอะไรมันซักนิด ทำไมรอบต่ำลง รับประแหลกแก้สมากขึ้น ที่แท้เป็นงี้นี้เอง ขอบคุณครับ

12. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ตามพี่เค้าครับพี่เล็กเก่งที่สุดเลยครับ ยอกันขนาดนี้ไม่ออกให้ครึ่งเกียจแกยังลูกออกเลยนะเฟ้ย:D

13. อนัน

64
    17
    0
    พี่ป๊อบไม่มีความเห็นหน่อยหรอคับ ผมว่าพี่ก็แน่นนะเรื่องเครื่องอะ

14. green nv #032

2,789
    89
    0
    อิๆอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ สงสัยต้องแอบไปลองกะรถใครซักคน...:D

15. green nv #032

2,789
    89
    0
    แตะคันเร่งนิดนึงเครื่องหายสั่นมั๊ยครับ ถ้าหายก็ตั้งตั้งรอบให้สูงขึ้นนิดนึงแล้วลองออกไปวิ่งดูครับ...:rolleyes:

16. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ตามนั้นครับ

17. pop-ja

2,068
    235
    0
    ผมว่าลองไล่ดูสายเวกคัมอีกรอบมามันหลุดหรือรั่วหรือป่าวตั้งใจฟังนะครับ เคยเจอปัญหาแบบนี้อะครับ อ้อสายหัวเทียนด้วยครับหัวเทียนด้วยครับว่าเดินแตมสูบป่าว:D

18. อนัน

64
    17
    0
    หายแล้วคับพี่น้อง ช่างมันสตาร์ทรถ ด้วยแก๊ส(คนที่ถ่ายน้ำมันให้) เสร็จแล้วเค้าก็อยากลองระบบรถเรา เค้าก็เปลี่ยนเป็นระบบน้ำมัน แล้วเค้าก็เปลี่ยนมาเป็นแก๊สโดย น้ำมันไม่หมด คาบู มันก็เลยท่วม มั้ง (ช่างสารภาพ) ผมเลยขับโดยใช้นำมัน จนหมดคาบู แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สหายเลยอะ จอดรอจนเครืองเย็นแล้วมาสตาร์ทใหม่ ปกติแล้วคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมกับที่เปลี่ยนเป็นแก๊สโดยน้ำมันยังค้างคาบูอะ พรุ้งนี้เช้าจะลองใหม่ ขอบคุณทุกความเห็นคับ ผมเลยรู้จักระบบเดินเบารู้จักแวคคั่ม เด๋วถ้ามันเป็นอีกพรุ้งนี้ค่อยว่ากันคับ

19. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ยินดีด้วยครับ

20. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ดีใจด้วยครับ

21. pop-ja

2,068
    235
    0
    ลืมไปเลย อาการนี้ อิอิ

22. ***_NASE_***

409
    13
    0
    เย้...ดีใจด้วยครับหายป่วยซะที

23. green nv #032

2,789
    89
    0
    ดีใจด้วยครับ...:D

24. อนัน

64
    17
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ ตอนนี้ลองแล้วลองอีกหายแล้วคับ

25. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    แล้วก็กลับมาเป็นปรกติ...ยินดีด้วยครับ

26. Pop&Punn

Pop&Punn New Member Member

40
    17
    0
    :car: ดีใจด้วยครับ

27. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    อิอิ ช่างนี่เอง ม่ะยอมบอกตะแรก อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้