R11 ไปเปลี่ยนเกียร์มา ตอนนี้เกียร์มันเปลี่ยนช้าอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 16 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    จากที่เกียร์มันเข้าเกียร์ D แล้วมันไม่วิ่งอ่ะครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วไม่หาย ผมก็ให้ช่างดู แล้วก็ตัดสินใจเปลี่ยนก่อนสงกรานต์ครับเพราะว่าต้องใช้รถไป ต่างจังหวัด รถก็เสร็จช่วงสงกรานต์พอดี ผมก็ลองขับแต่ยังรู้สึกแปลกๆ ก็กลับไปหาอู่ใหม่บอกว่าเกียร์มันเปลี่ยนช้า มันอืดๆ ลากๆรอบอ่ะครับ ( เรียกอาการไม่ถูกเหมือนกัน ) แต่ช่างบอกว่ามันก็เป็นอย่างนี้แหละ ผมเลยขับไปต่างจังหวัด

ผมว่ามันลากเกินไปอ่ะครับ สตาร์ทเครื่องขับออกมาพอจะขึ้นเกียร์ 2 ต้องลากไปถึง 4000 รอบอ่ะครับมันถึงจะเปลี่ยนให้ แต่ช่วงไปต่างจังหวัดก็สังเกตุอาการได้คือถ้าลากไปซัก 3500 รอบแล้วผ่อนคันเร่งมันก็จะเปลี่ยนให้เหมือนกันอ่ะครับเกียร์อื่นก็เหมือนกันอ่ะครับ 3500 รอบถึงจะเปลี่ยน แต่ขับ กทม คงไม่ไหวอ่ะครับเพราะรถมันพุ่งเกินไป กว่าจะเปลี่ยนเกียร์ 2 ( ถ้าไม่ถึง 3500 มันก็จะอื้อๆ ไม่เปลี่ยนเกียร์อ่ะครับ ) กลัวจะไปชนท้ายเค้าเอา

อาการอย่างนี้พี่ๆ ว่าไงครับ ควรให้ช่างมันปรับอะไร หรือเปลี่ยนสายอะไรได้บ้างอ่ะครับ ( จะได้มีข้อมูลไว้ไปเถียงกะช่าง ) ก่อนเปลี่ยนเกียร์ แค่ 2500 รอบมันก็เปลี่ยนเกียร์ 2 แล้วอ่ะครับ วิ่ง 80km/h รอบ ยังไม่เกิน 2500 เลยตอนนี้เกือบ 3000 อ่ะครับ

ปล.รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
    Presea 1.8 ครับ
    ขอบคุณครับ

2. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    น่าจาเปงที่ สายคิกดาวหรือสายเกียร์หล่ะมั่ง ม่ะแน่ใจรอผู้รู้มาตอบเพิ่มหล่ะกานคับ

3. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ออกตัวก่อนน่ะผมเองใช่ว่าจะเก่ง
    ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าตอนที่เปลี่ยนเกียร์น่ะตรงรุ่นรึเปล่า กับอีกเรื่องตอนที่เปลี่ยน เปลี่ยนพร้อมกล่องเกียร์รึเปล่า ถ้าแน่ใจว่าช่างเปลี่ยนให้ตรงรุ่น(ซึ่งควรจะเป็นอย่างนั้น เครื่อง SRอะไหล่ค่อนข้างเยอะ) แล้วไปใช้กับกล่องเกียร์ลูกเดิมรึเปล่า
    ขั้นต้นลองReset กล่องดู วิธีคือ
    1.ให้ถอดขั้วแบตออกสักพัก แล้วใส่กลับ
    2.ให้วิ่งอัดแบบสับเกียร์เองสักรอบ 2 รอบ
    -ปลดโอเวอร์ไดทร์ใส่ 2 แล้วออกตัว
    -ได้รอบแล้วสับD(อย่าพึ่งปลดโอเวอร์ไดทร์) จะเป็นเกียร์ 3
    -ได้รอบเกียร์ 4 แล้วค่อยปลดโอเวอร์ไดทร์
    อย่าพึ่งเสียอารมณ์กับเค้าลองดูตามที่ว่าก่อน จริงๆแล้วไปหาเสียบคอนเซ้า เทสต์ดูก็จะรู้เรื่องเลยล่ะ แต่ก่อนจะเสียตังค์ลองวิธีผมก่อนแล้วกัน อาจจะหาย ผมเคยเจออาการกล่องไม่ค่อยฉลาด ลองทำดูมันหาย
    ไม่รู้จะใช้ได้เหมือนกันรึเปล่า:confused:
    ได้เรื่อง/ไม่ได้เรื่อง อย่างไรแจ้งกลับด้วยครับ

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เห็นด้วยกันพี่หม่อม (อีกตามเคย)

เพราะเท่าที่รู้คือ กล่องเกียร์ญี่ปุ่นนี่คุยกะกล่อง ECU รถบ้านเราไม่ค่อยรู้เรื่อง

เนื่องจากถูกเซ็ตมาจากโรงงานคนล่ะแบบ

แต่ถ้าเป็น b13 นี่ไม่มีปัญหานี้นะครับ เพราะเกียร์ออโต้ใช้ทอร์คปั่นๆเอา ไม่มีกล่องเกียร์

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ปกติเกียร์ออโต้ตั้งได้นะคับ ที่สายคิกดาว์น(แบบสายนะ)
    ถ้าเป็นเกียร์ไฟฟ้า ก็เป็นเรื่องของการไวร์สายที่ไม่ครบ
    จับสัญญาน ลิ้นไอดี รอบเครื่อง อุณหภูมิ องศาไฟ
    ที่ต้องครบไม่งั้นรวนแน่ๆคับ
    รีบเคลมกับอู่นะคับ ไม่งั้นโดนโบ้ยแน่ๆ
    อิอิ

6. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    นั่นนะสิ ถ้าเกียร์สายตั้งได้ครับ ตึง-หย่อน ไม่ยาก แต่ถ้าเกียร์ออโต้ไฟฟ้า ทำอะไรไม่ได้เลยครับ งานใหญ่

7. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    หึๆ กัวว่า เกียร์ที่เปลี่ยนมาจะมีปัญหาอ่ะเด้ คับ งานใหญ่เลยงานนี้ นี่แหละที่ผมกลัว จนทำให้ต้อง ซ่อมเกียร์เดิมเอาน่ะ

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    พี่ๆครับเเล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามานเปนสายหรือไฟฟ้าครับ อยากรู้

9. p'Error

237
    3
    0
    ถ้าเปงเกียร์สาย สายน่าจาอยู่แถวๆๆสายคันเร่งมั่งคับแต่ถ้าเปงไฟฟ้าไม่รู้คับเพราะรถผมเปงเกียร์สาย

10. PeMhom

1,163
    3
    0
    ถ้าของน้องป๊อป R11 (p'Error ไม่รู้จำชื่อผิดรึเปล่า ผิดพลาดขอโทษด้วยครับ) เป็นเกียร์สาย
    งั้นของท่านFirstCar ก็น่าจะเป็นเกียร์สายเหมือนกัน เพราะรุ่นเดียวกัน
    งั้นก็ง่ายแล้วล่ะ ลองกลับไปที่ อู่ที่เปลี่ยนเกียร์ให้เค้าลองปรับตั้งสายเกียร์อย่างที่ว่า น่าจะจบแล้วล่ะครับ
    หายไวไวน่ะ ได้เรื่องยังไงอย่าลืมกลับมาเล่าล่ะ
    อยากรู้.............อยากเห็น

11. เสก R10

807
    8
    0
    พี่หม่อมเเล้ว R10 เครื่อง Ga นี่มานก็สายใช่เปล่า

12. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    เพิ่งเปลี่ยนเกียร์ก่อนสงกรานต์เหมือนกัน
    R11 เหมือนกันด้วย (เกียร์ออโต้)
    ให้อู่หาเกียร์เชียงกงให้
    เปลี่ยนเสร็จแล้วไปลองวิ่งปรากฏว่ามีเสียงวิ๊ว วิ๊ว เวลาถอนคันเร่งและเหยียบเบรค
    ตอนแรกเดาว่าเป็นเพราะเบรคหรือที่ล้อ
    แต่บางจังหวะที่ถอนคันเร่งแล้วไม่เหยียบเบรคก็ยังมีเสียงวิ๊ววววววววว ยาวๆ

เดาไม่ถูกว่าเป็นเพราะอะไรแล้วค่ะ

อยากให้ช่วยวิเคราะห์
    จะได้เอาข้อมูลกลับไปคุยกับช่างได้ถูก

ปล.รู้สึกเครื่องอืดนิดหน่อยด้วย

13. FirstCar

105
    0
    0
    เค้านัดวันเสาร์ครับช่างบอกว่าต้อง ดัดขาให้มันขึ้นมาเพราะที่ล๊อคมันสุดแล้ว แล้วก็ชี้ให้ผมดูว่าตรงไหน พี่ๆ ว่าไงครับ มันเกี่ยวกันป่าวที่ต้องดัดขาให้มันสูงขึ้นอ่ะ( ต้องขอโทษด้วยนะครับมันเรียกสายอะไรก็ไม่รู้จำชื่อไม่ได้ )

14. p'Error

237
    3
    0
    จำถูกแร้วคับคุนพี่
    อาการแบบ จขกท. ผมจำได้ว่าเคยเปงน่ะช่างเขาบอกว่าสายเกียร์อ่ะคับ
    จำไม่ได้ว่าหย่อนไปหรือตึงไป
    อยากรู้อ่ะคับว่าถ้าหย่อนไปเปงยังไงตึงไปเปงยังไง?

15. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    หย่อนไปก็เปลี่ยนช้า ตึงไปเปลี่ยนเร็วมั่งคับ..............

16. เสก R10

807
    8
    0
    เอารูปมาประกอบครับพี่ๆ เเต่อันนี้ของ GA16 นะครับ

เเล้วรูปที่ 2 ที่วงไว้มันใช่สายที่พูดถึงกันหรือเปล่าครับ

เเล้วรูปที่ 3 ที่วงไว้มานคือไรครับ

เอาไว้ประดับความรู้....:D

เเล้วที่พี่ๆเค้ามีปัญหาต้องตั้งสายมานคืออันไหนครับ

17. OMGoods

OMGoods New Member Member

10
    1
    0

มายืนยันทั่น suncaro คับ

ปล. รถผมก้อเกียร์สาย

18. PeMhom

1,163
    3
    0
    R11 ยังเกียร์สาย R 10 เก่ากว่าเกียร์ไฟฟ้าได้ไง
    เรื่องของเรื่อง 2 J ยังเกียร์สายเลย
    ได้คำตอบแล้วน่ะ น้องเอก เอ้ยยยยยยยยยยยย
    มีคนยืนยันตั้งหลายคน
    มิน่าเล่า รื้อรถ ทำนั้นทำนี่ไม่เห็นเจอกล่องเกียร์เลย 555

19. FirstCar

105
    0
    0
    จบแล้วครับรถผม แต่ไม่ได้จบที่อู่ที่ไปเปลี่ยนเกียร์มานะครับ

วันศุกร์สายๆ เข้าไปอู่ที่เปลี่ยนเกียร์ให้ อู่อยู่ตรงใกล้ๆ ลำสาลี( ต้องใช้รถวันอาทิตย์เย็น ) ผมก็อธิบาย วิ่งในกรุงเทพฯ รถติดๆ ลากเกียร์อย่างนั้นมันไม่ไหวกินน้ำมันเกินไปต้องลากรอบถึง 4500 ถึงจะเข้าเกียร์ 2 จะเข้าเกียร์ 3 ก็ต้องวิ่งให้รอบมันถึงสี่พัน บางทีวิ่งๆ ไปพอรถข้างหน้าติดเราก็ผ่อนคันเร่งระดับความเร็วลด มันก็ลดเกียร์ลงมาก็กลายเป็นลากกกเกียร์อีกกว่าจะขึ้นเกียร์ 2 ใหม่ กดคันเร่งให้มันเปลี่ยนไปเกียร์ 2 ก็ต้องระวังเพราะรถพุ่งมากจะไปชนคันหน้าเอา

แต่ก็ผิดหวังอ่ะครับด้วยเหตุผลที่ว่า
    หัวหน้า : พี่ต้องรอหน่อยนะครับ รถผมเยอะเลย งานเข้ามาเยอะ ต้องทิ้งไว้ก่อนเนี่ยรถเข้ามาเยอะเลย ความจริงงานมันไม่จบอ่ะครับเค้าน่าจะทำให้ผมก่อน ช้าสุดก็ไม่น่าเกินสองวันแต่ดูๆ ไปแล้วไม่ค่อยมีคนสนใจผมเลย ( แบบทุกคนก็เดินไปทำงานกันหมด ) ผมทิ้งรถไว้ก็ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่

ไอ้คนทำให้ผม : พี่ รถรุ่นนี้มันก็อย่างเนี้ยแหละ รอบมันจัด ( จะเข้าเกียร์ 2 รอบขึ้นไป 4500 ปกติยังไง )
    ผมบอกมันไม่ปกติเพราะก่อนหน้านี้ไม่เป็น ไปๆ มาๆ สุดท้ายช่างก็บอกว่ามันต้องแปลงขาเพราะสายมันไม่ถึง ( ถึงได้บางอ้อว่ามันขี้เกียจทำ )

ผมก็เลยเอารถออกมาไปให้ช่างเกียรติ ที่ลาดพร้าว 101 ดูให้ เคยได้เบอร์โทรจากพี่ๆ ในเนี้ยแหละครับแต่ไม่เคยเข้าไปใช้บริการเข้าวันศุกร์เย็น เสาร์บ่ายๆ รถก็เสร็จครับเปลี่ยนเกียร์เหมือนเดิม แถมดูเบรคให้ผมฟรีอีก
    ขอบคุณพี่เค้าจริงๆ

ส่วนอู่นั้นผมคงไม่เข้าอีกแล้วครับ ( ที่เข้าไปเพราะเห็นว่าใกล้บ้านอ่ะครับ )
    ขอบคุณครับ

20. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ยินดีด้วยคร๊าบ

21. tamzii

43
    1
    0
    ดีใจด้วยค่ะ

แต่ของเรายังไม่จบเลย
    ทั้งศูนย์ฯ ทั้งอู่ที่เปลี่ยนเกียร์ให้ ยังหาสาเหตุของเสียงวิ๊วววววววววว ไม่ได้เลย

วันนี้ก็ครั้งที่สามที่เอาเข้าไปให้หาสาเหตุของเสียง ไม่เจออีกค่ะ แป่วววววว
    พรุ่งนี้จะลองเอาเข้าศูนย์ให้เช็คแบบละเอียดอีกครั้ง
    ถ้าไม่เจออีกก็คงต้องเปลี่ยนอู่ไปเรื่อยๆ มั้ง เนี่ย

22. PeMhom

1,163
    3
    0
    เสียงหอนในเกียร์นี่ เหนื่อยใจเลยครับพี่โต๊ด เฮ้อออออออออ
    นอกจากเสียงหอนแล้วมีอาการอย่างอื่นด้วยรึเปล่าครับ
    มันหอนตอนยกคันเร่งอย่างเดียว หรือเป็นตอนอื่นด้วยครับพี่ แล้วเป็นทุกเกียร์ รึเป็นเฉพาะเกียร์ไหนรึเปล่าพี่โต๊ด เสียงวิ๊วที่ว่ามันเหมือนเสียงเหล็กสีกันรึเปล่า
    ต้นเสียงอยู่ตรงไหนอ่ะพี่ แต่ว่าไปถ้าเกียร์หอนนี่ตอนเร่งน่าจะมีเสียงบ้างน่ะ
    ที่เคยเจอมันจะหอนเป็นช่วงเกียร์ใดเกียร์หนึ่งน่ะ แต่ก็อย่างว่าของมันไม่แน่ หายไวไวน่ะพี่

23. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เสียงหอนของเฟืองท้ายหรือเปล่าอ่ะ
    ถ้าใช่ก้อถอดมาตั้งระยะห่างเฟืองได้
    เสียค่าแรงใช้ได้เลยละ
    อิอิ
    หรือเสียง วิ๊ววววววววววววววว
    ของหนุ่มๆที่มีแอบแซวหรือเปล่าอ่ะ
    :eek:

24. FirstCar

105
    0
    0
    อืมมม เสียงวิ๊วววว เหมือนลมผ่านช่องอะไรป่ะ ก่อนหน้านี้ที่ออกจากอู่เดิมของผมก็เป็นแต่เป็นตอนขับไปเร็วๆ แล้วผ่อนคันเร่งหรือแตะเบรคก็จะได้ยินเสียง แต่ตอนนี้ไม่ได้ยินละ เอ่อ..ไม่รู้เหมือนกันเสียงอะไร

25. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ลูกปืนล้อหลัง ได้เช็คหรือยังครับ

วิธีการเช็คคือให้ร้านซ่อมช่วงล่างหรือ ร้านยางยกรถขึ้น

จากนั้น หมุนล้อหลังด้วยมือ เอามือแตะที่สปริงโช้ค จะรู้สึกได้เลยว่าสั่นๆ เป็นจังหวะ ลองทำดูทั้งสองข้าง

แบบนี้หมายความว่าเสียงหอน มาจากลูกปืนล้อ หากเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งดุมข้างล่ะ 700-900 บาท ของเทียบครับ ใช้ได้จนลืม

หากไม่รู้ไปอู่ไหน ไปที่อีเกิ้ลสโตร์วงเวียน 22 ก็ได้ครับ มีราคาค่าแรงการตรวจเช็ค เปลี่ยนอะไหล่ชัดเจน

วินิจฉัยไม่มั่วแน่นอน

26. tamzii

43
    1
    0

ใช่เลยๆ แบบเดียวกันเลยค่ะ
    แล้วตอนนั้นทำยังไงถึงหายค่ะ

27. FirstCar

105
    0
    0
    ไม่ทราบจริงๆ ครับ เพราะมันหายไปเองเกี่ยวกับการตั้งสายคอนโทรลหรือเปล่าไม่รู้ครับเพราะผมก็ทำแค่จุดเดียว

28. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ...... ทุก ปัญ หา ย่อม มี ทาง ออก ครับ

29. Crybaby

Crybaby New Member Member

113
    0
    0
    ผมว่าให้นั่งนึกเสียงเนี่ย นึกกันไม่ออกหรอกครับ เอาเป็นว่า ถ้ายังไม่ได้ซ่อมแล้วถึงวันที่มิตติ้งกัน
    ลองให้เซียนๆ เค้าลองขับรถดูครับ รับรองรู้สาเหตุแน่

30. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เกียเข้า D แล้ว วิ่งได้เกีย 2 เกียเดียว พังหรือเปล่า...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้