พี่วีพี่อ็อดพอจะรู้ไหมว่าซินโครเมต

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย toe5969, 16 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. toe5969

toe5969 New Member Member

68
    0
    0
    ไอ้เจ้าซินโครเมตเกียร์รถผมมันใกล้จะกลับบ้านเก่าเข้าไปทุกทีแล้วอะครับพี่
    จะเปลี่ยนเหมือนพวกฮอนด้า จะได้ไหมอะ ถามใครก็บอกให้เปลี่ยนทั้งลูก
    จะถูกกว่าแต่มันจะหาอัตราทดแบบนี้ไม่ได้อะดิเลยอยากได้ลูกเก่ามากกว่า:cry:

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อันนี้โตเองคงต้องทำใจแล้วล่ะครับ
    เพราะอารออกแบบเชิงวิศวกรรมนั้นต้องให้สิ่งที่ขบกันสองอันนั้นมีอันหนึ่งที่ต้องสึกหรอได้ ดังนั้นจึงมีเจ้าตัวนี้แหละที่คอยเป็นตัวเปรียบเสมือนคลัชท์ในแต่ละเกียร์ ซินโครเมตนั้นมันเป็นเฟืองทองเหลืองที่มีขนาดโมดูลเท่ากับเฟืองเกียร์แต่ละเกียร์เลย ดังนั้นหากโตต้องการอัตราทดเดิมก็ต้องหาของกันหน่อยล่ะครับ ตามความเห็นส่วนตัว พี่ว่าโตหาเกียร์ทั้งลูกอาจจะเจอง่ายกว่าก็ได้นะครับ ที่จริงจะสั่งเบิกศูนย์ก็ได้ แต่โตเองต้องรู้รหัสโมเดลของเกียร์ลูกนั้น แล้วสั่งเบิกเฟืองซินโครเมตทั้งชุดครับ ใหม่กิ๊ก

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อ้อ..ลองอ่านในลิงค์นี้สิ มีอะไรเยอะเลย แถมอาจอยากได้เกียร์ในตำนานลูกนี้ก็ได้ เผื่อใครฟลุ๊คไปเจอ
    http://www.jgycustoms.com/infolinks.htm

4. toe5969

68
    0
    0
    ขอบคุณมากมายครับพี่

พี่ถามหน่อยแล้วทำไมพวกฮอนด้าเนี่ยมันเปลี่ยนได้อะ
    แถมอยากเรียงเกียร์ก็ทำได้ด้วย ทำไมของnissan,toyota ทำไม่ได้อะครับ

5. toe5969

68
    0
    0
    พี่ครับพี่พอรู้ไหมว่าทั้ชุดเนี่ยมันกี่ตังค์อะครับพี่ แล้วโค้ดมันมีติดอยู่ที่เฟืองมังไหมอะครับ จะได้ให้ช่างเกะมาดู

6. Anankhet

1,282
    5
    38
    Code มันอยู่ที่เสื้อเกียร์ครับ ไม่ได้อยู่ที่เฟือง อย่าเพิ่งไปแกะมันนา

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    ลองเอาcode มาสิเดี๋ยวพี่เช็คให้

8. toe5969

68
    0
    0
    ได้ครับพี่ขอบคุณมากมายครับ

9. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    เรียงเฟืองเกียร์ของนิสสันนี่ไม่เคยเจอนา
    แต่สมัยก่อนพวกSRขับหลังเค้าเล่นเอาไส้ในCA18ผสม SR20 ทำวิ่งควอเตอร์ไมล์ได้
    เรียงเฟืองเกียร์ไม่ใช่ง่ายๆนา ทำออกมาบางทีก็เข้าเกียร์ไม่ได้ เกียร์หอนตลอดทางก็มี
    ถ้าเป็นไปได้ ลงทุนหาทั้งลูกเลยดีกว่า แล้วลูกต่อไปก็ใช้น้ำมันเกียร์คุณภาพดีๆ มันช่วยยืดอายุเกียร์ได้เยอะถ้าขับโหด

10. toe5969

68
    0
    0
    ตอนนี้ผมใช่น้ำมันเกียร์เต็ดอะพี่หัวจรวดของวาโวลีนอะลิตรละ600กว่าบาท แค่นี้มันก็แพงแล้วนะพี่
    มากกว่านี้ไม่ไหวแล้วอะ แต่ไอ้ที่มันพังก็เพราะผมมือไวกว่าตีนอะ ยัดเข้าไปยังเหยีบยครัท
    ไม่สุดเลย แต่มันก็เข้านะเสียงดังกักเลยอะ และก็ตั้งแต่นั้นมาเวลาจะเข้าเกียร์เนี่ยต้องค่อยแวบนึงแล้ว
    ค่อยเข้าถึงจะไม่ดังอะ

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    สงสัยแก้ที่คนง่ายกว่าเปลี่ยนน้ำมันนะ

12. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    55 ผมเองก็เปนเหมือนโตนะค้าบ อิอิ ชอบเหยีบคลัชยังไม่สุด ส่วนเกียร์อ่ะเข้าไปแล้ว เหอะๆๆๆ
    แต่มันไม่มีเสียงอะไรนะคับ ตอนเข้าอ่ะ มันดูแล้วก็เข้าเหมือนปกติทุกอย่างเลยนะคับ
    แต่กำลังสงสัยว่าเพราะไอ้นิสัยแบบนี้แหละ ที่ทำไห้เกียร์จะไปบ้านเก่า ใช่ป่ะคับ อิอิอิ
    จะปรับใหม่จะค้าบ น้องนาค้าบ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้