B14 GA16DE เกียร์AUTO อืด กินน้ำมันมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Darkanglezen, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Darkanglezen

Darkanglezen Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตถามพี่ ๆ ด้วยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ B14 GA15DE ปี 95 เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ
    แต่มีญาติจะขาย B14 GA16DE ปี95 เกียร์ AUTO.หนะครับ
    เลยลังเลว่าจะเปลี่ยนดีรึเปล่า เพราะอยากได้รถเกียร์อัตโนมัติ
    แต่พอคุยกับรุ่นพี่ที่เต๊นท์รถก็บอกว่าถ้าเป็น GA16DE AUTO. จะอืด
    และกินน้ำมันมาก ไม่ทราบว่าที่พี่ ๆ ใช้งานอยู่เป็นยังไงกันบ้างครับ
    และอีกอย่างคือเกียร์อัตโนมัติของรถรุ่นนี้มีกล่องรึเปล่าครับ
    หรือว่าใช้การเปลี่ยนเกียร์ตามรอบเครื่องครับ

ขอบคุณครับ

2. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    ครัยให้คำตอบได้มั่งคร๊าบบ ช่วยหน่อยเร๊ววว

3. B14 Ramintra27

B14 Ramintra27 Guest

0
    0
    0
    เกียร์ออตโต้ ก็อืดเป็นปกติแหละครับ ถ้าจะถามว่าอืดมากไหมก็ไม่เท่าไร
    เรื่องกินน้ำมันก็น่าจะพอ ๆ กัน ขับในเมืองอาจจะกินกว่าเกียร์ธรรมดานิดหน่อย
    แต่ถ้าไปต่างจังหวัด ไกล ๆ ประหยัดกว่า

4. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เกียร์ออโต้อืดกว่าธรรมดาอยู่แล้วครับ

ยิ่งถ้าเคยขับเกียร์ธรรมดามาก่อน อาจจะเซ็งได้

แต่ถ้ารักความสะบายล่ะก็ ก็ต้องยอมล่ะครับ

ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ออโต้เปลืองกว่าอยู่แล้วครับ

ทั้งในเมืองและนอกเมือง

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาตามเค้าไป อิอิ

6. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ตามไปไหนพี่โจ้

ตอนนี้ผมออกจาก พระราม 2 มุ่งหน้า
    สมุทรสาคร แล้วนะคร้าบ

:D :D :D

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ไอ้คนข้างบนไม่หลับไม่นอน

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เกียรรุ่นนี้ ไม่มีกล่องครับ เป็นเกียรรุ่นมีสายคิกดาว์น การเปลี่ยน

เกียรของมัน ขึ้นอยู่กับรอบเครื่อง เป็นสำคัญครับ :D:D:D:D

9. jojo9

3,936
    656
    0
    ตามนายโอ... :D:D:D
    ท่าทางจะลงใต้ :cool::cool::cool:

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เกีร์ยออโต้น้อยใจ แงแงแงแง

11. Darkanglezen

Darkanglezen Guest

0
    0
    0
    ขออขอบคุณพี่ ๆ ที่กรุณาตอบครับ
    ท่าทางจะได้เปลี่ยนแล้วหละครับ
    เนื่องจากที่บ้านอยากได้เกียร์อัตโนมัติครับ

แต่ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะครับพี่ ๆ
    อย่าง B14 GA15DE ที่ผมใช้อยู่นี้
    จะใช้ในเมืองได้ 10 กม.ต่อลิตร โดยประมาณครับ
    ทีนี้ถ้าเปลี่ยนมาเป็นรุ่น Super Saloon 1.6
    เนี่ยอัตราการสิ้นเปลืองจะอยู่ที่ประมาณกี่กม.ต่อลิตรครับพี่ ๆ
    แล้วผมมีแผนที่จะติดก๊าซกับ B14 ด้วยหนะครับ
    ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับ LPG หรือ NGV ครับ
    สำหรับ B14 Super Sallon 1.6 AUTO คันใหม่นี้ครับ
    และระบบไหนดีครับ ใช้หม้อต้มหรือว่าเป็นหัวฉีดครับ
    แล้วถ้าเป็นหม้อต้มนี่ต้องติดตัวจ่ายก๊าซตามรอบเครื่องรึเปล่าครับ
    พี่ ๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่และติดแก๊ซด้วยนี่อัตราการสิ้นเปลืองกม.ต่อลิตรเพิ่มขึ้นเป็นเท่าไหร่ครับ
    ค่าติดตั้งทั้งหมดอยู่ที่เท่าไหร่ครับ และต้องทำอะไรบ้าง
    เช่น ช่วงล่าง หัวเทียน ฯลฯ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

12. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0

อยู่เฝ้าบอร์ด

ไม่ต้องน้อยจัยๆ แลกกับความสบายอ่ะนุ

ผมว่ามันก้อกินพอๆ กันนะ เครื่อง 1.5 1.6

ส่วนแก๊ส ผมติดตั้ง LPG มาน่ะครับ
    เพราะว่าเนื่องด้วย ขับรถทางไกลบ่อยๆ และไม่มั่นใจกับ NGV
    ถังนึงวิ่งได้น้อย และน้ำหนักถังมีมาก ระบบยังไม่ค่อยจะพร้อมเท่าไหร่
    อัตราการสิ้นเปลืองก็ในเมืองประมาณ 1.2-1.5 บาทต่อกิโล
    (แล้วแต่สภาพถนน แต่ส่วนใหญ่จะอยู่บนสุขุมวิท)
    แต่ถ้านอกเมือง ตจว. เท่าที่เคยจับได้ 0.75-0.90 บาทต่อกิโลครับ
    วิ่งด้วยความเร็วตั้งแต่ 120-160

อ่อๆ รถผมเกียร์ธรรมดานะคร้าบ เกียร์ออโต้อาจจะกินกว่านิสเดียวคับ

13. jojo9

3,936
    656
    0
    1.6 เกีนร์ Auto ผมวิ่งอยู่ที่ 8 ก่า กิโลต่อลิตร ค๊าบบบ
    ขับในเมืองนะค๊าบบบ นอกเมืองยาวๆ ยังไม่เคยค๊าบบ :D:D:D

14. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    งั้นพี่ต้องลองขับรถกลับบ้านดูซักทีพี่โจ้

ย๊าวยาว รู้เลยค้าบ

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รักสนุก ต้องเกียร์ ธรรมดา
    รักสบาย ต้องเกียร์ ออโต้

น่ะคร้าบ :D

16. jojo9

3,936
    656
    0
    น่าลองจัง :D:D:D
    รอติดแกสเสร็จก่อน :D:D:D
    เข้าไปเรียบร้อยแระ รอผลอย่างเดียวว่าถูกใจใช่เลยหรือป่าววว
    :cool::cool::cool:

ตามวัยรุ่นเลยค๊าบบบ...
    แต่ผมรักสบายค๊าบบ
    เจอรถติดตอนขับเกียร์ธรรมดานี่ทำเอาเข่าเดี้ยงเลย... :D:D:D

17. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    ปวดตาตุ่มอยู่ทุกวันเนี้ยคับ...

แถมยังรู้สึกว่า ขาสองข้าง แข็งไม่เท่ากันอีกต่างหาก

แต่อย่างอื่น แข็งยังไง ก็อย่างนั้น...

18. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. jojo9

3,936
    656
    0

ใครจะแข่งแข็งกะนายโอบ้าง :D:D:D

20. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0

อยู่ทน อยู่นาน

21. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ปั๊ดสับเกียร์ซะนี่

22. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    เอ้า ๆ ตั๋น จัดไป ๆ อย่าให้เสีย

23. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    อิอิ:D:D:D:D:D:D:D รู้แต่ว่าคนขัยรุ่นนี้หล่อ ๆ ทั้งน้านนนนน

24. Sunny Kids

Sunny Kids New Member Member

14
    1
    0
    ผมใช้ B14 supersaloon'97 A/T อยู่อ่ะครับ ติดแก๊ส LPG หม้ต้มเรียบร้อย+95 วิ่งขำๆในเมืองตอนนี้อยู่ที่ 1.2 - 1.3 อ่ะครับ ไกลๆยังไม่เคยลองอ่ะ อืดนิดหน่อยครับ แต่ม่ะได้ไปแข่งกะใครนี่นา แค่ 120 ก็แซง Toyota กะ Honda คันข้างๆสบายๆแล้วอ่ะจิ คริๆๆๆ ^0^

25. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ของผมติดแก๊ส LPG แบบฟิกมิกซ์ กินแก๊สอยู่ประมาณ 7.5 - 8.2 โล/ลิตร
    เรื่องอืด ผมรู้สึกว่าขับไม่ต่างจากน้ำมันเลย ถ้าขับแล้วอืดอาจจะเป็นเพราะจูน
    บางไปครับ ตอนออกมาจาร้านที่ติดใหม่ ๆ อืดสุด ๆ เลยครับ แซงสิบล้อแทบ
    ไม่พ้นอะ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องเครื่องกับเกียร์ในตอนแรกนะครับ อันนั้นตาม
    นายโอไปครับ) ส่วนหัวฉีดน่าจะประหยัดกว่าผมนะครับ

ส่วนเรื่องที่จะติดแก๊ส ผมว่าคุณลองดูสถานการณ์แก๊สช่วงนี้ก่อนดีไหมครับ
    ตอนนี้รัฐเขาพยามบีบ LPG อยู่ ไม่ดูท่าทีให้ดีถ้าพลาดไปแล้วเดี๋ยวจะเสียดายครับ

ส่วนในแง่ของการใช้งานผมแนะนำ LPG ครับ ผมไม่ขอพูดเรื่องประสิทธิภาพ
    นะครับ เพราะมันมองไม่เห็นเถียงกันไม่จบ เอาที่เห็น ๆ แล้วกัน คือ LPG จุได้เยอะ
    กว่า ถังเบากว่า หาเติมง่ายกว่า เติมเร็วกว่า ผมเคยโดนแท็กซี่พาไปเติม NGV
    อยู่ทีนึง นับตั้งแต่ต่อคิวจนถึงได้เติม ซัดเข้าไปครึ่ง ชม. ไปหาลูกค้าช้าเลยครับ
    เข็ดเลยครับ แล้วหลังจากนั้นนั่งผ่านปั้ม NGV ทีไรก็สังเกตุว่า มีรถต่อคิวยาว
    มานอกปั้มประจำเลย

เรื่องความอันตรายก็ไม่ขอพูดถึงแล้วกันครับ ถ้าดูแลดี ๆ ผมว่ามันก็ปลอดภัย
    เหมือนกัน อันตรายมันน่าจะเกิดจากความประมาทซะมากกว่า แต่ถ้าไปถาม
    ปตท. หรือ รัฐฯ ก็จะบอกว่า NGV ถูกเสมอ

ส่วนระบบของ LPG ถ้าให้ดีก็ต้องหัวฉีดครับ แต่ถ้างบน้อยก็ฟิกมิกซ์ก็ได้ครับ
    แต่ต้องรู้เรื่องมันพอสมควรนะครับ ถึงจะขับสนุก เรื่องของตัวจ่ายแก๊สตามรอบ
    ถ้าเป็นของหัวฉีดมันเป็น ECU แยกต่างหากซึ่งต้องมีอยู่แล้ว ส่วนฟิกมิกซ์
    คุณหมายถึงแลมด้าหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจครับ
    ติดไปก็บขับสนุกดีครับ แล้วแต่ความอยากครับ

26. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เกียร์ออโต้มันอืดแล้วยังงายยยยยย ก็ขับเกียทามมะดามะเปงนี่หว่า แง๊

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้