Rover อะไหล่หายาก จริงไหม???

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย combo, 15 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. combo

combo New Member Member

75
    0
    0
    มีเพื่อนหลายคน เห็นรถแล้วอยากได้ อยากมี แต่ทุกคนจะกลัวอยู่เรื่องเดียว อะไหล่ หายาก แพง
    เรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง นี่อาจจะหาทดแทนได้
    ส่วนเรื่องตัวถังนั้น หายากจริงหรือไม่
    มันเป็นข้อสงสัยที่มีกันมานาน
    พอดีผมก็เพิ่งผ่านประสบการณ์ที่จะต้องหาอะไหล่มาสดๆร้อนๆ
    เลยอยากให้เพื่อนๆที่มีความรุ้ มาช่วยกันระดม เรื่องอะไหล่ ทดแทนต่างๆ ว่าชิ้นใด สามารถใช้จากรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นได้บ้าง
    หรือว่าจะหาได้จากที่ไหน ยังงัย เป็นการเพิ่มความรู้และช่วยเหลือเพื่อนๆในกลุ่มสมาชิกกัน ดีไหมครับ
    อยากจะทำเป็นลิสต์รายการไปเลยอ่ะครับ
    ว่าแต่ละชิ้น ไปไงมาไง
    ก็ขอรบกวนคนที่ทราบหน่อยนะครับ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์บ้าง

ตอนนี้ที่รู้แน่ๆว่าตัวที่หายากคือ ไฟตัดหมอก นั่นเองครับ ถามศูนย์ ของบริษัท เฟิร์สพาร์ท เค้าก็ยังไม่คอนเฟิร์มว่าจะได้เลย

ยกตัวอย่าง
    เครื่อง---จากxxx
    มือจับประตู ---จากxx หรือ ทดแทนจากรุ่น xxx
    บังโคลน---จาก xxx หรือ รุ่น xxx

2. combo

combo New Member Member

75
    0
    0
    กลับมาหล่อแล้วงั๊บ

ยังเหลือไฟตัดหมอกอีกข้างง่า ฮือๆๆๆ

3. numkung

numkung New Member Member

367
    2
    0
    ยังพอจะหาได้บ้างน่ะ แต่นาน ๆ เจอที

4. sammy123

sammy123 Guest

0
    0
    0
    ตอบ

ไม่เห็นยากเลยครับ ที่ศูนย์มีทุกชิ้นครับแนะนำให้ไปเข้าที่ศูนย์วิภาวดีดีมากอีกที่ ก็ศูนย์บางแคครับแต่ที่วิภาจะดีกว่ารถเข้าศูนย์ตลอด ทุกๆ 5000km ครับตั้งแต่ป้ายแดง รถใช้ดีครับไม่รวนเลยนี้กเพิ่งออกมาจากศูนย์ ก่อนวันสงกานนี้เองเปลี่ยนโช๊คใหม่ 4ตัว เปลี่ยนกระจกข้างคนขับ แล้วสายเพาเวอร์พวงมาลัยทั้งหมดแค่29000ครับ

5. วัฒน์.

วัฒน์. Guest

0
    0
    0
    ต้องขอขอบคุณโอมมากๆๆๆ

พอดีวันหยุดยาวไม่ได้ไปไหนเลยจัดการทำความสะอาดครั้งใหญ่(ใหญ่มากๆ)กับรถผมตั้งแต่ล้างไฟหน้า/ไฟท้าย/ลิ้นปีกผีเสื้อ/EACV/ซ่อมสายเพาเวอร์/ตั้งไฟ/เช็คหัวเทียน/พอจะประกอบขั้นสุดท้าย(งานเข้าเลย)ตัวเลี้ยงรอบที่ใช้น้ำหล่อเย็นเป็นตัวตั้งระยะรอบ(เรียกว่าตัวไรไม่รู้ที่อยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อ)หักครับท่านมัน
    กัดกร่อนเป็นขี้เกลือจนขาดเลยพวกเราระวังคอยตรวจสอบด้วยนะที่น้ำในหม้อน้ำหายบ่อยๆอาจเป็นที่ตัวนี้
    ครับมันจะกร่อนจนน้ำซึมๆออกโดยเราไม่รู้ครับของผมเป็นตอนแกะออกมาดูโหข้างในมีแต่สนิมและขี้เกลือ
    เต็มข้างในเลยครับวิ่งหาอะไหล่จนแทบตายหาไม่ได้ร้านปิดหมดจนนึกถึง โอม ก็ไม่ผิดหวังรีบไปขอซื้อมา
    เลยในราคาขำๆครับถ้าไม่ได้โอมรถคงยังจอดเลยตอนนี้ไงขอบคุณโอมด้วยครับ.ส่วนอันที่หักผมจะลองไป
    ให้โรงกลึงทำดัดแปลงใส่เป็นท่อทองเหลืองแทนไงจะมาบอกกล่าวอีกทีจะได้เก็บไว้เป็นอะไหล่ครับ.

6. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ทุกอย่างเทียบฮอนด้าได้หมด ยกเว้น บอดี้ พาท และโลโก้
    เดี๋ยวค่อยบอกรายละเอียด คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้