สงสัยเรื่องน้ำหนักรถกะน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย หนุ่มซาตาน, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    พอดีมีเรื่องสงสัยอยู่สองน้ำ ดังนี้เลยครับ
    1. น้ำหนักรถเปิดดูในสมุดคู่มือจดทะเบียน ลงไว้ว่ารถหนัก 1400 กก . ตอนที่ไปแจ้งการใช้แก้สเพิ่มมาเป็น 1450 กก. เลยสงสัยว่าเอ็นวีคันเล็กทำไมหนักตั้งตันกว่าๆ พอๆกะรถกระบะเลยนะเนี่ย แต่ทำไมเวลาวิ่งเร็วๆแล้วเหมือนรถจะเบาหวิวเลยล่ะ
    2. น้ำมันเครื่อง เวลาเปลี่ยนพร้อมไส้กรองนี่ควรใช้กี่ลิตร เปลี่ยนครั้งแรกพร้อมไส้กรอง 3.7 ลิตร ครั้งที่สอง พร้อมไส้กรอง 3.5 ลิตร น้าข้างๆบ้านเค้าใช้เอ็นวีเค้าบอกว่าจริงแล้ว 3 ลิตร ก็พอแล้วพร้อมไส้กรอง เพราะตอนนี้ตามฝาครอบวาล์ว น้ำมันเยิ้มไปหมดแล้ว(เปลี่ยนซีลฝาวาล์วไปไม่ถึงเดือน) ผมเลยสงสัยว่าคงเติมไปเยอะแหงๆ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    :D:Dเติม เยอะ ไม่ เอยะ ดู จาก แกนวัด เอาอะพี่ ...ถ้า ต่ำไปไฟจาแดงครับ..

ส่วน ที่มันซึมตามฝา ไม่ไม่เกี่ยวกะเติม เกินอะครับ
    เพราะตอนเครื่องยนต์ทำงาน ภายในเครื่องจามีแรงอัดครับ ทำให้น้ำมัน มัน หาทางออกครับ

มัน Leek ออกมาเพราะฝามัน ไม่แนบ อะครับ Gasket (ปะเก็น)กับกาว อะครับ ....:D:D
    ลองเอาสี่แฉก ขันน๊อตเบาๆ รอบๆ ฝาเข้าไปอีกนิสอะครับ ตอนเครื่องเย็น ..:D
    ของผมก็เยิ้มครับ เอาทิชชู่ เช็ดเอา :D

และก็ ท่อ Oil Flow ต่อเข้า กรองอากาศ มันจะมี กรองตัวเล็กๆ อยู่ตัวนึง ลองเอาออกมา
    ทำฟามสะอาดบ้างอะครับ เพราะมันจะช่วยระบาย ไอน้ำมันเครื่อง และแรงดัน ภายในเครื่องยนต์อะครับ

เดี๋ยวรออาจารย ท่านอื่นมาเสริมนะครับ อันนี้ แนะนำ ตามฟามคิดผมเอง :D:D:D

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ว่าแต่เพิ่งเปลี่ยน ทามายมานเยิ้มอีกแล้วอะ ...น่าจาเคลมอู่ได้นะพี่:D

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น้ำมันเครื่องแกลลอน4ลิตรก็พอครับ เปลี่ยนกรองด้วยยังเหลืออีกประมาณครึ่งลิตรอ่ะคับ ส่วรที่เยิ้มไม่เกี่ยวกะเติมเยอะเติมน้อยหรอกครับ เกี่ยวกับปะเก็นคุณพี่แล้วล่ะครับ เติมแค่3ลิตรหน่อยๆก่อนแล้วต๊าทเครื่องไว้ซัก1นาทีแล้วดับเครื่องทิ้งใว้ซักครึ่งชั่วโมง หรือว่าทิ้งใว้ตอนเช้าแล้วค่อยมาชักที่วัดดู ถ้าขาดก็ค่อยๆเติมเอาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้