สอบถามเรื่องซ่อมเองแบบคุมราคา ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย BLUE CEF, 14 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BLUE CEF

BLUE CEF New Member Member

8
    0
    0
    สอบถามเรื่องซ่อมเองแบบคุมราคา ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีรถผมเพิ่งโดนชนวัที่ 12/04/08 ทางคู่กรณี เป็นคนผิด เค้ามีประกันชั้น 3 แต่ผมยัลไม่ได้เลือกระหว่างให้ทางอู่ประกันเค้าซ่อม กับ ถ้าเรมาหาอู่ที่ได้มาตรฐานแล้วเราเลือกซื้ออะไหล่เองอันใหนมันจะดีกว่ากัน เพราะจุดที่ผมโดนชนนั้นเป็นด้านท้ายที่เสียหายมีหลายรายการซี่งส่วนใหญ่เป็นของแต่ง เช่นภายในตัวนอก อิฐน้ำเงิน กระจกหลังชา ปลายท่อ ฯ ผมจีงอยากปรืกษาผู้ที่มีประสบการณ์ หรือถ้าใครมีอู่ที่ดีและพอที่จะเล่นกับบริษัทประกันได้แบบเราไม่เสียเปรียบช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับ เออลืมรถผม 3door ครับ และประกันฝ่ายตรงข้าม เป็น อาคเนย์ ครับ ผม บาส ครับ อยู่โซนรังสิตครับ 083-6141413 ช่วยผมด้วย:cry:

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เล่นกับประกัน ต้องบอกว่ายากครับ ยังไงเราก็ต้องจ่ายส่วนนึงอยู่ดี ไม่อย่างนั้นจะได้รถมาในสภาพที่เราทำใจไม่ได้ เป็นต้นว่า ชิ้นส่วนนั้นเราต้องเปลี่ยน แต่ประกันบอกให้ซ่อม ซึ่งยังไงก็ไม่เหมือนเดิมแถมยังทิ้งแผลไว้ให้เราเป็นที่ระลึกอีก

ทางที่จะต้องจ่ายน้อยที่สุดหรือไม่จ่ายเลยก็คือ เอารถเข้าอู่ที่ซ่อมดีหน่อยและเป็นอู่กลางกรมการประกันภัย ให้เค้าเสนอราคาค่าซ่อมพร้อมระยะเวลาในการซ่อม แล้วไปติดต่อประกันหรือเรียกให้เค้ามาดูก็น่าจะได้ แล้วก็ต่อรองกัน พร้อมกับขู่ไปด้วย(ถ้าจำเป็น) ถ้าไม่เหมือนเดิมจะยื่นร้องเรียนกับกรมการประกันภัยและสคบ. (แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ผล เพราะพวกนี้มันเขี้ยวลากดินทั้งนั้น) เพราะหลักของการประกันภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุต้องซ่อมให้เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงกับของเดิมให้ได้มากที่สุด ไม่จำเป็นต้องใช้อะไหล่ใหม่ แต่อะไหล่ต้องไม่มีสภาพที่แย่ไปกว่าเดิม

ถ้าประกันไม่ให้ อาจจะต้องเรียกคู่กรณีมาคุย ให้จ่ายส่วนต่างจากที่ประกันยอมจ่าย แล้วอย่าลืมลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานด้วยนะครับ นี่ถ้าเป็นเมืองนอก ประกันเค้าจ่ายถึงขนาดค่าเช่ารถให้ด้วยนะ แต่นี่มันเมืองไทย ประกันอะไรๆ ก็ห่วยไปหมด มีแค่พอใช้ได้นิดหน่อยเท่านั้น.....

3. Mtts36

Mtts36 New Member Member

35
    0
    0
    เคยมีประสบการณ์ แบบนี้เหมือนกัน คู่กรณีชั้น3 เหมือนกันด้วย ตอนเกิดเหตุประกันจะมาถ่ายรูปไปเท่านั้นเรื่องเคลมเราต้องจัดการเองหมด
    เสียทั้งเวลา ค่านำมัน ความรู้สึก(เพราะรักรถมาก) แต่สุดท้ายแล้ว ต้องจ่ายเพิ่มเองส่วนที่เกิน จำพวกของแต่ง เพราะในรายการเคลมจะมีแต่อะไหล่มาตรฐานเดิม มันเปิดสมุดดูเลย พอจะถามว่าไอ้ส่วนที่เกินใครจ่าย ไอ้คู่กรณีตัวดีดัน ตอบแบบกวน ทีนกลับมาว่า ไม่เกี่ยวกับมันให้คุยกับประกันของมันดู เลยด่ามันกลับไปว่า กูจะตายมั๊ยถ้ามึงไม่มาชนรถกู ทางออกที่ดีที่สุดคือพยายามพูดดีกับคู่กรณีของคุณไว้เผื่อมันจะช่วยได้บ้าง แต่ถ้ามันกวนก็อย่าไปยอมมัน และพยายามหาอู่ในเครือของประกันที่เราพอจะรู้จักหรือมีพรรคพวกอยู่บ้าง เผื่อต่อรองได้ เพราะในใบเคลมอู่คุมราคาได้ สุดท้ายขอให้ซ่อมรถเสร็จไวๆนะ

4. BLUE CEF

BLUE CEF New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ .........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้