อัตราการกินน้ำมันของsr20

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย อุ้ยซุน, 9 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ของผม R11 ได้เปลี่ยนเครื่องเป็น sr20de แต่ไม่รู้สเป็คว่าแรงม้าเท่าไร เป็นรุ่นที่มีกล่องเก็บเสียงอยู่ข้างๆกรองอากาศครับ
    กินน้ำมันวิ่งในเมืองแบบรถไม่ค่อยติด อยู่ประมาณ 6.5-7 โลลิตร อยากรู้ว่าเพื่อนๆที่ใช้เครื่องตัวนี้อยู่ อัตราการบริโภคน้ำมันเป็นอย่างไรบ้าง
    ช่วยแถลงไขด้วยครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านคร้าบ (แต่รถแรงขึ้น ขับสนุกขึ้นเหมือนกันครับ)

1. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    อัตราการกินน้ำมัน SR20DE ในเมืองก็ประมาณนี้แหละคับแต่ถ้าเป็นเครื่องใหม่ ๆ ก็จะอยู่ 8-9 โล/ลิตร ถ้าได้ลองขับทางไกลดูก็จะประหยัดกว่านี้อีกคับ......ไม่แน่อาจได้เห็น 10-11 โล/ลิตร คับ

2. ไม่แน่ใจอ่ะ...

ไม่ค่อยแน่ใจว่ากี่โลลิตรอ่ะครับ เพราะปกติจอดอยู่อู่อ่ะ..ฮา....:D:D:D

3. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ใน body P11ของป๋ม ในเมือง รถไม่ติดมาก โซฮอล์ 9 โลลิตร คับ นอกเมือง 11-13 ตามเท้าอ่ะคับ

4. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    อัตรการรับประทานมันขึ้นกับหลายปัจจัยคับ ขนาดล้อและยางก็มีผล และที่สำคัญคำว่าขับในเมืองของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันบางคนรถไม่ค่อยติดวิ่ง60-80 ได้บ้างก็อาจกิน 8-9 โล บางคนติดมากๆๆวิ่งได้ 40-60 ก็มี 7 โลเหมือนกัน โดยส่วนตัวเครื่องSR20 วิ่งในเมืองน่าจะ 7-7.5 อะคับ เพราะเครื่องไม่ใช่เครื่องโบน่าจะทานประมาณนี้คับ วิ่งนอกเมืองยาวๆๆมี 10 เกือบ 11 แน่นอน

5. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    จริงๆแล้วรถวางเครื่องใหม่ เรื่องการบริโภคน้ำมัน นั้น มันก็อยู่ที่ว่าวายริ่งสายไฟมาดีไหนด้วยนะ ครบมั๊ย

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แล้วความเร็วเท่าไรถึงจะประหยัดที่สุดอ่ะ

7. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ความเร็วที่ 0 คับ ประหยัดสุดๆๆ

8. OMGoods

OMGoods New Member Member

10
    1
    0
    เคยวัดกับเครื่องวิเคราะห์ ครับ

ช่างบอกว่าคันผมวิ่งประหยัดสุดที่ประมาณ 2000 รอบ (ไม่นับตอนจอดนะ)

แต่ก้อได้ผลไม่ต่างมากเท่าไหร่ สุดท้ายเลยจับรม แก็ส ซะ 555

9. parke

parke New Member Member

6
    0
    0
    ด้วยความรู้อัน้อนิดของ ผมนะครับ

ขับช้าแล้วเปลืองน้ำมันมากๆ
    สำหรับผม

ก้อเหยียบธรรมดาน่ะครับ
    แต่ไม่ดึงรอบเกียร์ ใช้เกียร์ 4 ไม่เกิน 2500 รอบอ่ะครับ
    ก้อคงประหยัดสุดๆแล้วมั้ง

แล้วก้อ กดปิดแอร์บ้าง ตามอารมณ์ครับ

แต่รู้ว่า p11 เปลืองมากจริงๆ ..

ซึ่งครับ เมื่อก่อนขับ civic ตัวเก่า
    พอมาขับคันนี้ตกใจ + เศร้า กับค่าน้ำมัน

แต่ แรงดีครับ ขับแล้วติดใจ น้ำมันค่อยว่า
    แหะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้