เครื่องเร่งไม่ขึ้น กินน้ำมัน มันเป็นอะไรหว่า?

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย balltino, 1 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. balltino

balltino New Member Member

7
    0
    0
    Civic d15b v-tec auto

ก่อนหน้านี้ กิน 11-12 โลลิตร ตอนนี้ 7-8 โลลิตร แถมเร่งไม่ออก ยิ่งเวลาขึ้นสะพาน ลุ้นแทบตาย กดคันเร่งจนมิดยังไม่เปลี่ยนเกียร์เลย Click down ก็ไม่ค่อยทำงาน บางทีกดแล้วยังไม่ Click เลย
    ก็เลยไปตั้งจานจ่ายใหม่ เอาแบบแก่สุดๆ เลยเร่งดีขึ้น แต่มีเสียงเกร็กๆๆๆๆ ที่หน้าเครื่อง สงสัยจะเขกเพราะไฟแก่ แต่ยังกินน้ำมันเหมือนเดิม

เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง แล้ว

ปล รถผมใช้ทั้ง Gas และน้ำมัน อาการนี้เป้นทั้ง 2 แบบเลย

ตอนเช้าๆจะวิ่งดี พอเครื่องร้อนๆ เรื่อมอึดๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2008
  2. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ไม่วาวล์รั่ว ก็สายKickdownขาดลองเช็กดูแต่น่าจะเป็นอาการที่1บ่าวาวล์เริ่มสึก เนื่องจากฝาสูบหดตัวในขณะเครื่องเย็นแต่เวลาเครื่องร้อนได้ที่บ่าวาวล์ขยาย กำลังอัดรั่วครับทำให้เครื่องไม่มีกำลังครับ

ตอนซ่อมให้โรงกลึง กลึงบ่าวาวล์เป็น Stand less หรือทองเหลือง อัดแทนไปเลยครับ รับรองทนหายห่วงครับ

3. balltino

7
    0
    0
    ผมต้องโดนค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ :cry:

4. POP1976

POP1976 New Member Member

35
    0
    0
    กรองเบนซิน, กรองอากาศ, ตั่งวาล์ว, ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
    ทำขั้นพื้นฐานก่อนครับ
    ถ้าไม่ดีค่อยว่ากัน

5. balltino

7
    0
    0
    ไปทำมาหมดแล้วครับ เดี๋ยวรอดูผลว่าว่าเป็นไง เบื้องต้นวิ่งดีขึ้น แต่รอดูว่าซดหรือไม่:confused:

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็คไฟไทม์มิ่งด้วยไทม์มิ่งไลท์ก่อนครับ จะได้รู้ว่าสายพานกระโดดข้ามร่องหรือไม่

เช็คระยะห่างของวาวล์ด้วยครับ สงสัยว่าวาวล์จะยัน

ถ้าสตาร์ทยาก ให้เช็คคอยล์ด้วยครับ ว่าเริ่มเสื่อมหรือยัง

7. ของผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันครับไปไห้ช่างดูมา รู้สึกว่าคลัชเกียรจะลื่นนะครับ เพราะเท่าที่พี่ๆบอกมาไปทำมาหมดแล้วครับ ดีขึ้นนิดเดียวครับ แต่เวลาร้อนๆ ก็เป็นอีกครับ สงสัยต้องเปลี่ยนเกียร์ ไครมีวิธีดีๆแนะนำด้วยครับ

8. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    maintenance ตามระยะครับอย่าระเลย จะดีก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้