ขอคำแนะนำหน่อยครับ โหลดมาล้อแบะ อยากจะทำให้มันตั้งตรง90องศาเหมือนเดิมจัง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย .:: ส เ ต ฟ า น ::., 7 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    คือว่า แรกๆโหลดมาก็ดูดี สวยดี วิ่งมั่นใจขึ้น (ใส่สปริงไอบัค+อัดน้ำมัน)
    แต่หลังๆเริ่มรู้สึกมันยวบลง แล้วสังเกตุทั้งล้อหน้าและล้อหลังมันแบะๆ ไม่ตั้งตรง90องศา
    ทำให้การไปตั้งศูนย์ทำลำบากมาก ถึงกลับตั้งไม่ได้เลย (กินซ้ายตลอด)

อยากขอคำแนะนำในการแก้ไขว่า..ควรทำอย่างไร และค่าใช้จ่ายเท่าไหร่??
    มันทั้งทั้ง4ล้อเลยได้ใช่มั๊ย??

ช่วยๆหน่อยนะครับ พี่น้อง :D

2. parnun

parnun New Member Member

27
    0
    0
    มี 2 อย่างที่ทำได้คือ
    1. กลับยางด้านในไปด้านนอกอะครับ แล้วลองให้เค้าตั้งศูนย์อีกทีและบอกเค้าให้ตั้งแคมเบอร์เท่ากับ 0 ครับทั้งสี่ล้อเลยนะครับ
    ถ้าล้อแบะเข้าแสดงว่าแคมเบอร์ ติดลบครับ ลองดูวิธีนี้ก่อนครับ
    2. ถ้าทางร้านบอกว่าตั้งแคมเบอร์ ซ้ายขวาได้ไม่เท่ากัน ก็ต้องเปลี่ยนร้านไปตั้งที่อื่นครับ
    ยกตัวอย่างของผมเมื่อก่อนเป็นอาการเดียวกันเรยครับ ไปที่ศูนย์ Good Year ตั้งแคมเบอร์ ซ้ายขวาได้ไม่เท่ากันซึ่ง ทำให้เกิดการกินซ้ายหรือขวานิดนึงครับขนาดเพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่เองครับ กินซ้ายนิดๆๆ ตลอดเวลา
    ผมเลยยอมเสียตังย้ายไปทำที่ร้านยาง Michalin อะครับ ซึ่งเค้าสามารถตั้งแคมเบอร์ให้ตรงกันได้เลยครับ
    - จากที่ผมเข้าใจนะครับ เครื่องที่ใช้ในการตั้งศูนย์ของ Good Year เตี้ยกว่า Michalin ทำให้มองมุมได้ไม่สุดก็เรยตั้งให้แคมเบอร์ซ้ายขวาได้ไม่เท่ากันครับ ทำให้เกิดดารกินซ้ายรือขวาขึ้น

ลองดูนะครับ โทรมาปรึกษาได้นะครับ 0806025096 ป่านครับ

3. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    เปลี่ยนแคมเบอร์ ล้อหลังเป็นแบบปรับได้ครับพี่

4. MeAnInG

MeAnInG New Member Member

125
    21
    0
    แล้วแคมเบอร์ล้อหลังแบบปรับได้นี้ซื้อที่ไหนอะ แล้วใช้ของอารายดีเปลี่ยนยางคราวหน้าจะได้เปลี่ยนพร้อมกันไปเลย ใครรู้โปรดบอกทีครับผม

5. Mr_CARPET

Mr_CARPET New Member Member

28
    4
    0
    ปัญหาหนักอก

ยางข้างในเป็นโล้นซ่าหมดแล้วววว

ใครรู้ แนะนำที่ทำด้วยคร้าบบบ

6. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ฟาน ... นายสั่งกับ เพ่ ใหม่ได้เลย แกก็รับจัดอยู่นะ แต่ไม่แน่ใจว่าของแกเสร็จแล้วยังแต่สามารถ ขอบอก

7. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    อ่านๆๆๆ ใครมีวิธียังไงอีก

8. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ห ง ค น เ ค ย ทำ ที่ ร้ า น เ พ่ ใ ห ม่ อ ยู่ คั บ ตั ว ป รั บ ล้ อ ห ลั ง ใ ห้ ต ร ง

9. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
    TEIN FLEX ครับพี่สเตฟาน

10. agelus

agelus New Member Member

69
    6
    0
    ตัวปรับ แคมเบอร์ ลอง check ดูด้วยนะครับว่า ใส่แล้ว ล้อจะกินซุ้มรึเปล่า
    ลอง check ที่หน้ายงดูก่อนนะครับ ว่ากินไม่เท่ากันรึเปล่า
    โดยปกติรถ load องศา แคมเบอร์จะเอียงเข้าปกติ แต่ไม่มาก กรณีถ้ายางใช้มานาน ล้ออาจจะแบะเข้าด้านในมากกว่าปกติครับ

11. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ
    แล้วจะลองนำไปปฏิบัติดูนะครับ อาจจะต้องมีการดทรไปปรึกษาบางท่านนะครับ

ปล. ขอบคุณไอ้ไกด์มากนะมรึง คือว่ากระผมก็อยากได้นะ ไอ้TEIN Flex เนี่ย .. ไหนๆก็ให้คำแนะนำแล้ว งั้นก็ขอยืมปัจจัยไปถอยสักชุดเลยได้ป่ะ

12. khanoon21

khanoon21 New Member Member

168
    24
    0
    เจ้าตัวขอบคุณ แสดงว่าปิดกระทู้แล้วซิ

13. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    แบะหน้า หรือแบะหลังครับ แล้วทำไม flex ถึงทำให้ล้อไม่แบะครับ :confused::confused::confused:

14. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

269
    41
    0
    ยังครับ ยังไม่อยากปิด ถ้าใครมีคำแนะนำหรือประสบการณ์ใกล้เคียงกัน ช่วยแนะนำอีกนะครับ

15. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    ติดตั้งชุด camber ดีที่สุดครับ สามารถปรับล้องให้ตั้งตรง แบะเข้า / แบะออก ได้ตามต้องการ

สนใจติดต่อที่เวป ตรงลายเซนต์ ของอยู่อเมริกาครับ

16. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

269
    41
    0
    ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่าไหร่ครับ (ใส่ทั้ง4ล้อ หรือว่าแค่2ล้อหลังครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2008
  17. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    ภาพที่ผมเอาให้ดูข้างบน เป็นแคมเบอร์ ชุดหน้าและหลัง รวมกัน สามารถปรับมุมแบะเข้า / แบะออกได้ ๒ องศา ราคาถึงเมืองไทย ประมาณ ๗๐๐๐ บาท รวมทุกอย่าง

18. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    2 ล้อหลังพอแล้วพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้