เรื่องการ Drift นักแข่งที่สนามคลอง 5 ที่ผ่านมา

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย CeKer1991, 15 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CeKer1991

CeKer1991 Guest

0
    0
    0
    CeKer1991 ( ผมบอกก่อนนะคับว่าเป็นการคุยแบบ ที่เป็นความเข้าใจโดยส่วนตัวนะคับ )

คือ ผมเห็นทุกคนที่เข้าโค้งในการดริฟ โค้งกว้างของสนาม สังเกตช่วงล่างรถเกิบทุกคัน เวลาดริฟช่วงล่างมีการยุบตัวคอนข้างยุบมากเหลือเกินนะคับ นักแข่งเขาใช้ช่วงลางนิ่มไปหรือเปล่าคับ เกิบ 80 %
    เห็นดริฟไม่ต่อเนื่องกันหลายครั้ง ( หลุดโค้ง - หมุนบ้าง ) เพราะผมดูจาก CD Drift ของญี่ปุ่น สังเกตมีการหยุบตัวน้อยมากคับ
    การดริฟของวันนั้นเวลาเข้าโค้งผมสังเกตอีกอย่างเวลาเข้าโค้งทุกคนจะใช้แต่เบรกมือทั้งนั้นเลย ( อัดมาเต็มๆ พอถึงโค้งแล้วดึงเบรคมือให้รถเสียหลักด้านตรงข้ามกับโค้ง แล้วใช้เกียร์ต่ำในการวาดโค้ง )
    ทำไหมไม่ลองใช้วิธีการ หักพวงมาลัยให้รถเสียหลักในช่วงก่อนการเข้าโค้ง แล้วหักพวงมาลัยคืนให้รถวาดตามโค้งพร้อมกับ เลี้ยงรอบเครื่องยนต์ หักแต่งพวงมาลัยละคับ ผมว่ามันน่าจะเนียนกว่านะคับ........

ยังไงใครมีคำแนะเพิ่มเติมช่วยตอบด้วยนะคับ

2. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ผม ก็ ตอบแบบ ความคิดส่วนตัวเหมือนกันครับ

ผม ว่า มันเสี่ยง อ่ะครับ เพราะช่วงตรงนั้น มัน แคบ อ่ะครับ ตรงทางตรง ที่ก่อนจะถึงโค้งแรก

มันทั้งแคบ และ ใกล้ กับเสาไฟ สีแดงๆ ต้นละ 9 หมื่น ,,

การ ดึงเบรกมือ ผมว่า แน่นอนสุดแล้ว ครับ เกิด ใช้วิธี การ หักพวงมลัย และพลาดมา ฟาดเสาไป

มัน ไม่คุ้มกันครับ ,, และ ถ้า เกิด ไม่ดึงเบรกมือ แล้ว รถมัน แรงเกิน ก็ไหลไป ฟาด รั้ว เหล็ก ครับ

3. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    อืมผมว่ามันขึ้นอยู่กับจังหวะ และก็ความถนัดมากกว่ามั้งครับ ถ้าจังหวะที่จะเริ่มต้น Drift รอบเครื่องมันต่ำบางคนอาจเลือกที่จะใช้ clutch ในการ Initial Drift หรือบางคนใช้ลดเกียร์ หรือบางคนอาจจะใช้เกียร์ต่ำรอแล้วดึงเบรกมือ แต่ผมว่าส่วนใหญ่ถ้าความเร็วสูงเพื่อความชัว เบรกมือจะผิดพลาดน้อยกว่านะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ

ส่วนเรื่องการยวบของตัวรถ ผมว่ารถที่ set มาพร้อมของบ้านเราก็มีการยุบตัวไม่มากนิครับ ลองสังเกตดูหลายๆคันครับ:)

4. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ในสนามที่เป็นไลน์แบบนั้นสำหรับผมจะเลื่อกการใช้เบรคมือครับมันง่ายที่สุดและชัวร์ที่สุดครับเกิดการพลาดได้น้อยที่สุดครับอยางที่ตั้มบอกนั้นแหละเสาไฟเก้าหมื่นม่ะไหวอ่ะครับแพงครับ
    เรื่องของการยุบตัวของโชคอัพน่ะครับอาจเป็นไปได้น่ะครับว่าไลน์สนามมันหักเกินไปครับทำให้รถมันฝื่นเกินไปครับเป็นไปได้ที่เราจะเห็นโชคยุบตัวของรถธรรมดาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2006
  5. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ฮ่าๆๆๆๆ.....................ผมค่อนข้างจะเข้าใจ จขกท. นะครับ
    ผมเอาวีดีโอที่ถ่ายไว้มาดู (ที่สนาม BRC นะ) ก็ยังคิดเลย ว่าทำไมมันดูช้าๆชอบกล ทั้งที่คนขับที่นั่งอยู่ในรถ ตาเหลือก ตาปลิ้น กันเป็นแถว
    และด้วยเหตุผลนี้เอง (มันน่ากลัว) คนขับเลยหลีกเลี่ยงความเสี่ยงของตนเอง และทรัพย์สิน(ทั้งของตนเอง และผู้อื่น) ด้วยวิธีการที่ Firm ที่สุด เพราะอย่างที่ มดดำ บอกน่ะครับ ถึงจะมาเกียร์ต่ำ อย่างที่ BRC เกียร์ 2 แต่เต็มเกียร์เลยนะครับ (ปาเข้าไปร้อยนิดๆ) หากสะบัดเข้า แต่กลายเป็น Understeer งานเข้าแน่นอนครับ (มีพุ่งทะลุแน่ๆ)
    อ่อ.......สำหรับผม จะย้ำครัชเมื่อจำเป็นเท่านั้น (รถอาการไม่ออก หรือหมดแรงส่ง) เพราะเลือกที่จะถนอมรถไว้ให้มากที่สุด เก็บเกียร์ , LSD และครัช ไว้ใช้นานๆ น่ะครับ
    ส่วนการใช้ Shift Lock นั้น ก็เหตุผลเดียวกันครับ (กลัวการสึกหรอ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เหตุผล และความรู้สึกส่วนตัวครับ

6. CeKer1991.....

CeKer1991..... Guest

0
    0
    0
    เป็นการคุยที่มีประโยชน์มากๆๆ

... ไหน ๆ ก็คุยกันแล้วก็อยากจะคุยอีกเรื่อง คือว่า การแข่งขัน Drift นั้นบ้านเราก็จะเอาเกณฑ์ของการแบ่งรุ่นการแข่งออกเป็นแบบ
    1. Class A
    2. Class B เป็นต้น ( ถ้ามองในแง่ของการแบ่งชั้นด้านความสามารถผมว่ามันก็ OK )

แต่ผมว่าน่าจะมีการแบ่งเป็น ขนาด หรือน้ำหนัก ฯ รถยนต์ในการแข่งขันด้วย เพราะถ้าไม่มีการแบ่งแบบที่ผมว่า มันเหมือนจำกัดนักแข่งขันนะคับ คือบ้านเรานักแข่งหน้าใหม่ส่วนมากก็ไม่มีเงินทุนมากนัก ในการทำรถหรือซื้อรถยนต์น้ำหนักเบา ๆ เอามาแข่ง เช่น 200Sx S13 S14 ฯ แต่ส่วนมากเกิบ 80 % จะเป็น Cefiro A31 เพราะรถรุ่นนี้ในบ้านเราเป็นที่นิยม และราคาไม่สูงมากนัก เมื่อนำแข่งขันกับพวก 200SX S13 S14 จะสู้เรื่องการควบคุมรถได้ยากกว่า ทำให้ผู้ที่ชื่นชอบอยาก Drift ก็เอาแต่คิดว่า ถ้าจะ Drift ต้องรถ 200Sx กว่าจะมีเงินซื้อรถ แต่งรถ โมรถ ก็อายุมาก ท้อต่อการทำฝันแล้ว
    ผมยากแบ่งเป็น ขนาด หรือ น้ำหนัก ฯ รถยนต์เพื่อให้นักแข่งมีกำลังใจในการนำรถมาแข่ง . การปรับแต่งรถยนต์รุ่นต่าง ๆ ในบ้านเรานำมาแข่งขันให้มีความหลากหลาย

ตัวอย่างเช่น
    1. รถซีดาน 4 ประตู น้ำหนักเกิน 1500 กก. ( น้ำหนักจริงในการแข่งขัน )
    2. รถสปรอต 2 ประตู น้ำหนักเกิน 1200 กก. ( น้ำหนักจริงในการแข่งขัน )

3. รถขนาดเล็ก น้ำหนักเกิน 1000 กก. ( น้ำหนักจริงในการแข่งขัน )

เป็นต้นผมว่านะการ Drift ของบ้านเราจะต้องพัฒนาได้เร้วกว่านี้มากเลยคับ............. ( จงคิดนอกกรอบ จึงจะเกิดการพัฒนาคับ )

ขอบคุณคับ

7. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    เรื่องน้ำหนักที่คิดว่าซิลเวียร์หรื่อ200มีน้ำหนักไม่เกิน1200คิดผิดน่ะครับความจิงแล้วน้ำหนักของมันมีขนาดถึง1500เลยน่ะครับส่วนเรื่องเซฟฟิโรหนักกว่าเท่าไหร่ผมไม่สามารถทราบได้ครับส่วนเรื่องน้ำหนักระหว่างสองรุ่นนี้แทบไม่มีผลต่อการดริฟท์เลยครับเห็นจากในสนามแข่งครับแต่ถ้าพูดถึงเรื่องของรถเก่าในตระกูลkeที่เป็นรถขนาดเล็กนั้นผมเองเคยที่คิดจะทำมันแต่ก็ถอดใจแล้วครับด้วยสรีระของมันถึงจะยัดเครื่องที่มีแรงม้าเยอะๆก็คงจะสู้รถที่ท่านเห็นในสนามไม่ได้หรอกครับ(แทบจะเป็นบทสรุปไปแล้ว)ล่าสุดผมดูในมอเตอร์แทรคที่พี่บีเอาอีโวสามขับหลังมาวิ่งไม่ว่าจะให้นักแข่งชั้นนำก็ยังขับลำบาคเลยครับหรื่อล่าสุดคุณไผ่ที่ใช้ซูบารุอิมเพลชซ่าที่ทำเป็นขับหลังมาใช้ในการแข่งขันก็ยังยากที่จะขับมันได้แต่พอเปลียนมาใช้s13เป็นคนละเรื่องกันเลยครับ(อันนี้ผมวิเคราะห์ด้วยตัวเองน่ะครับไม่ได้สรุปเลยซ่ะที่เดียว)
    ส่วนเรื่องเสนอเรื่องกติกาหรื่อ( จงคิดนอกกรอบ จึงจะเกิดการพัฒนาคับ )รอให้ผู้จัดถ้าได้ผ่านมาอ่านให้เค้าพิจราณาแล้วกันน่ะครับ ส่วนตัวผมที่ใหนมีแข่งมีตังเติมน้ำมันผมแข่งหมดแหละครับทำการบ้านเพื่อสปอนเซอร์ครับตามหน้าที่ครับ

8. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ขอแสดงความคิดเห็นบ้างแล้วกันในฐานะมือใหม่หัดดริฟ ผมว่าวงการดริฟยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นวางรากฐาน กฎเกณฑ์หรือกฎกติกาบางอย่างก็อาจไม่สามารถทำให้ยุ่งยากวุ่นวายหรือแบ่งรุ่นให้มากได้เนื่องจากจำนวนรถแข่งมีน้อย รุ่นของรถที่ให้เลือกก็มีน้อย ค่าใช้จ่ายในการแข่งก็ค่อนข้างสูง
    นักแข่งไทยส่วนมากระดับรากหญ้าก็มักจะติดปัญหาเรื่องเงินทุน การที่จะหารถดีๆ เซ็ตอัพดีๆก็ต้องใช้เงิน จะให้เจ๋งเหมือนในวีดีโอญี่ปุ่นก็คงลำบาก (แต่หัวแถวของไทยก็ใช่ย่อยนะ) ยังไงผมอยากให้เล่นกันเพราะความชอบ ความสนุกมากกว่าครับ รถอะไรก็ได้ที่หามาดริฟได้ก็มาเล่นเถอะ พัฒนาฝีมือได้ทั้งนั้นแหละครับ ยิ่งรถขับยากแล้วบังคับได้ยิ่งดี พอมีตังหรือสปอนเซอร์แล้วได้รถขับง่ายมันยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่ พัฒนาตัวเองไปให้สุดของรถก่อนครับ

9. LSD

LSD New Member Member

105
    1
    0
    ขอเเสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ

สำหรับเรื่องช่วงล่างนั้น มันก็คงเป็นธรรมดาเเหละครับ คงไม่มีใครที่จะเซ็ทออกมาได้สมบูรณ์เเบบทุกคัน

คงต้องมียวบยาบกันบ้าง เพราะมันอาจจะต้องลงเงินเยอะ เเค่มีใจมาดริฟท์กันเยอะๆ ผมก็รู้สึกดีเเล้วครับ

ส่วนตัวผมเองนั้นยังใช้ช็อคอัดน้ำมันอยู่เลย ไม่มีตังไปซื้อพวกช็อคเเพงๆหรอกครับเเต่ผมก็รู้สึกว่าผมขับได้

เมื่อก่อนผมใช้ S13 แข่ง ตอนนี้ผมใช้ A31 แข่ง ผมรู้สึกว่ามันไม่ต่างกันเลยครับ ในเรื่องน้ำหนัก

เพียงเเต่ว่ารถมันยาวกว่าหน่อยเท่านั้นเองครับ

เอ ... เเต่ว่ารถ A31 ผมหนักเเค่ประมาณ 1300 เองนะครับ คงไม่ถึง 1500หรอกครับ

ส่วนเรื่องสะบัดให้รถ over นั้น ต้องมาด้วยความเร็วที่ค่อนข้างสูงครับ

กับสนามคลอง5นั้นคงจะหวาดเสียวน่าดูครับ
    :) :) :)

10. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0

ฟังดูคุ้นๆ แฮะ..........คุณต๋อง ณ แอดแวน ป่าวเนี่ย อิอิ :D

11. kung 200 sx

344
    10
    0
    ใช้แล้วครับต๋องนั้นเอง........

12. ice1121

ice1121 New Member Member

5
    0
    0
    แล้วE30ละครับ ดริฟท์ได้หรือป่าวครับ

13. ice1121

ice1121 New Member Member

5
    0
    0
    อ้าวคุณ200sx ไปไหนละ

14. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    โดยส่วนตัวสำหรับผมนะที่เพิ่งเริ่มเล่นดริฟท์มาได้ประมาณเดือนนึง ทำเลข 8 ยังไม่ได้เลย (แต่ไม่ค่อยมีใครเชื่อ) รถที่ใช้ก็เป็นเซฟธรรมดาเครื่องก็แบบเอาว่าราคาประหยัด 20 โบนี่แหละเดิม ๆ ไม่ได้โมเพิ่มแต่อย่างใดผมว่าผมก็ขับได้นะ ถึงแม้ว่าฝีมือผมจะยังไม่ดีก็ตาม 200 ที่บ้านผมก็มีแต่ผมไม่ได้เอาดริฟท์ด้วยซ้ำ เพราะผมคิดว่าโดยพื้นฐานแล้วเซฟพื้นฐานช่วงล่างก็ไม่ได้แตกต่างกับ 200 เลยเพียงแต่มันยาวกว่าเท่านั้นเอง แล้วคนที่ขับเซฟเก่ง ๆ สามารถเอาไปไล่กับ S15 S14 S13 ก็เยอะแยะ ไม่เห็นจำเป็นเลยคับว่าถ้าดริฟท์จะต้องเป็น 200 นะคับ อีกอย่างนึงผมว่าเซฟนี่เหมาะสมที่สุดแล้วคับราคารถก็ถูก ของแต่งก็หาง่าย เซ็ทดริฟท์ก็ไม่ยาก แล้วอีกอย่างนึงที่ผมสังเกตรถดริฟท์ส่วนใหญ่แล้วเป็นรถสนามอย่างเดียวเลยคับไม่ค่อยเอามาใช้งานบนถนนเท่าไร ฉะนั้นถ้าจะซื้อรถเพื่อเอามาแข่งสักคันผมว่ากับงบประมาณนี้ก็สูงแล้วนะคับสำหรับของเล่นราคาแพง แต่ถ้างบประมาณเหลือ ๆ ก็เล่นพวก 200 13 14 15 FD ไปเลยคับ

15. Go_Falken

Go_Falken New Member VIP

16
    0
    0
    ถูกต้องแล้ว ครับ รถอะไรถ้าจะเอามาทำให้มัน ดริฟท์ ได้ มันก็คือต้องทำทั้งนั้น ขอเพียงแต่มีใจ อยากขับและรักจะเล่นสนุกกับมัน ผมเชื่อว่าคุณก็ขับได้หมดโดยที่ไม่ต้องคิดมากขนาดวัดกันตั้งแต่แรงม้า น้ำหนักรถ ระยะฐานล้อ ขอเพียงอย่างเดียวคุณรู้จักรถของคุณมากขนาดไหน

16. xevo

xevo New Member Member

34
    0
    0
    สำหรับการ drift แล้ว สิ่งที่สำคัญคือฝืมือและไลน์การเข้าโค้งครับ ที่จะทำให้ drift ได้ดี
    ส่วนน้ำหนักมีผล แต่ไม่มากเท่า drag

ถ้ายังไม่ลองดูขับดู ไม่รู้หรอกครับ AE86 มันยังมีตำแหน่งใน d1 เลย

17. apple_jojoo

apple_jojoo New Member Member

7
    0
    0
    สนามคลอง 5 เนี่ยมันอยู่ไหน หน๋อไปไม่ถูก

18. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    ในฐานะมือใหม่ขอออกความเห็นบ้างครับ

อ่า.......:mad:

เออ.....:rolleyes: :rolleyes:

เอ.....:( :( :( :(

แหะๆ.....:p :p :p :p :p

ม่ายมีครับ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ขอเปลี่ยนเป็น ขอเสนอหน้าแทนแล้วกันครับ แหะๆ:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ขอโต๊ดก๊าบบบ......:D :p :D :p :p :p :D :p ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

อาทิตย์ที่ผ่านมาเห็นให้มี ขับเคลื่อนล้อหน้า ไปวิ่งเล่นกันด้วย...
    .....

19. คิดนอกกรอบก็ดีครับถ้าจุดมุ่งหมายเพื่อการพัดทนาแต่จะคิดยังไงควรจะอยู่บนพื้นฐาน"ความเป็นจริง"ด้วย ไม่ง้นมันจะเป็น"คิดได้ไงเนี่ย"ซะมากกว่า

20. 123.w

123.w New Member Member

5
    0
    0
    คุณก็พูดถูกคับ ผมเห็นด้วย แต่ถ้าจะเซ็ตให้ดีอย่างที่คุณว่า มันก็ลำบากคับ เป็นกระดานเรย ขับบนถนนปกติไม่ได้อะ แต่ถามว่าดีมั้ยดี คับ หนับหนุน แต่ยังไงผมก็เป็นคนนึงที่เอา รถที่ไม่ควร drift มาเล่นเหมือนกัน โช้กแบบคิดเอาเอง สปริงก็ใช้แรงมือกดเอา แต่ drift ได้ อย่างที่คุณว่า hand -brake ไม่ต้อง ted ผมก็ แตน ๆ ก็มีเท่านี้ ก็ทำเท่านี้ รถผมก็ขับบนถนน ปกติ ปะป้า มะม้า นั่งไปกินข้าวได้ กลับมาข้าวยังอยู่ท้องได้ แต่ ยังไงก็ขอชมในความคิดเห็นเหมือนกัน ดีคับ drift ต่อไป มีโอกาส คงได้เจอกันคับ เพื่อน

21. konging

konging New Member Member

18
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้