++จะติดแก๊ส ต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างคับ++

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย NEW_RS@GOLDMEMBER, 10 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ว่าจะใช้ของ AUTRONIC อ่ะคับ ขอคำแนะนำหน่อยนะ
    1. es ใส่ถังได้สูงสุดกี่ลิตร
    2. ต้องย้ายแอมป์มาไว้ใต้เบาะมั้ยคับ
    3. หัวฉีดขนาดที่เหมาะสุดของเครื่อง 1.7 คือ JET เท่าไหร่คับ
    4. ต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อื่นอีกมั้ยคับ เช่น เบอร์หัวเทียน น้ำมันเครื่อง ฯลฯ
    5. ร้านที่จะเปลี่ยนเซ็ตราคามาตั้ง 36,000 แน่ะ แพงไปมั้ย มีร้านแนะนำมั้ยคับ
    6. นึกม่ายออกแล้ว เอาเปนว่ามีไรแนะนำช่วยหน่อยนะะคับ ขอบคุณคับ:)

2. Mor

Mor New Member Member

406
    27
    0
    โทรถามเจ้าเก่งเลย บ้านมันติดทุกคัน

3. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ช่ายเก่งลอดช่องป่าวคับพี่ ไม่มีเบอร์อ่ะคับ :p

4. coromant

coromant New Member Member

117
    5
    0
    1 ถัง 68 ลิตรครับ
    2 ใช้ jet 15 ครับ เครื่อง1.7
    3 ติดAutronic หัวฉีดดีกว่าครับ
    4 ราคา 36000 ถามร้าน Hiway ใช่มั้ย ถ้าใช่ก็ติดไปเถอะครับ ถือว่าซื้อเซอร์วิสครับ แพงหน่อยแต่สบายใจ เค้าติดมาเยอะร้านไม่ปิดหนีง่ายๆ
    5 เครื่อง Vtec ตัดท่อน้ำร้อนหลังเครื่องนะครับ (ระบบที่มี Heater )
    6 หัวเทียนใช้ของแตนๆ ดีกว่าครับ เปลี่ยนเร็วขึ้นจากเดิม 10000 โลครับ ประหยัดเถอะครับ ไอ้พวก iridium ให้พวกลากรอบสูงๆเค้าใส่เถอะ น้ำมันเครื่องใช้สังเคราะห์ก็ดีครับ เพราะมันทนความร้อนได้ดีกว่า
    7 จากการอ่านหนังสือรถ LPG ค่าความร้อน 1.5 เท่าของน้ำมัน แต่เลิกคิดนะครับ NGV รอเติมแก็ส ก็ไม่ต้องทำมาหากินแล้ววันๆ

5. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    ว่าจะใช้ของ AUTRONIC อ่ะคับ ขอคำแนะนำหน่อยนะ
    ตอบ ครับผมก็ใช้อยู่
    1. es ใส่ถังได้สูงสุดกี่ลิตรตอบ 68 ลิตรครับ แต่ของผม 52 ลิตรก็ใหญ่แล้ว
    2. ต้องย้ายแอมป์มาไว้ใต้เบาะมั้ยคับตอบ ไม่จําเป็นครับแต่ย้ายก็ดีเพราะจะได้เวลา Service ที่ตัว Amp จะง่ายครับ
    3. หัวฉีดขนาดที่เหมาะสุดของเครื่อง 1.7 คือ JET เท่าไหร่คับตอบ Jet 15 ครับ
    4. ต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อื่นอีกมั้ยคับ เช่น เบอร์หัวเทียน น้ำมันเครื่อง ฯลฯ
    ตอบ เบอร์หัวเทียนก็เหมือนเดิมครับ นํามันเครื่องก็เปลี่ยนบ่อยกว่าชาวบ้านเค้านิดนึง
    5. ร้านที่จะเปลี่ยนเซ็ตราคามาตั้ง 36,000 แน่ะ แพงไปมั้ย มีร้านแนะนำมั้ยคับ ตอบ ร้าน Honda House หรือเปล่าครับ เรื่องราคาพวกนี้มันก็ไล่ๆกันทั้งนั้นแหล่ะครับ เอาบริการหลังการขายดีกว่า แล้วก็สะดวกเราด้วยครับ
    6. นึกม่ายออกแล้ว เอาเปนว่ามีไรแนะนำช่วยหน่อยนะะคับ ขอบคุณคับ
    ตอบ ติดเร็ว ประหยัด เร็วครับ

6. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ตอบข้อหกแล้วกัน

ง่ายๆ ถังยิ่งใหญ่ยิ่งหนัก 56ลิตร กำลังดีครับ
    เติมแบบปกติ ก็จะไปประมาณ 85% ของถัง ก็จะได้ราวๆ 50ลิตร

50ลิตร ก็วิ่งได้ราวๆ 500โล ถ้าไม่วิ่งทางไกลมาก ก็เอา 56ลิตร ก็พอครับจะได้ไม่หนัก เพราะไง ปั๊ม LPG มีอยู่ทั่วไปครับ หาง่าย ไม่ต้องรอเติมมาก แถมเดี๋ยวนี้ปั๊มใหม่ๆเพียบ

7. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    089-7718211

8. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    jet 15 อีกเสียง คับ อย่างอื่น ตามพี่ๆๆ ข้างบน เลย เปลี่ยน กรองเป็น Simota ก็ดี นะ จะได้ ก้มๆๆ ดูๆๆ พวกข้อต่อ ต่างๆๆ ได้ง่ายๆๆ
    เห็นชัดๆๆ ของผม 63 เดิมได้ 56 ลิตร วิ่งได้ ประมาณ 570 โล วิ่งเนียนๆๆ เลยคับ jet 15 มิดเลย ได้ 190 น้ำมัน ได้ 200

แต่ช่วง 170-190 ช้าหน่อย ถ้าเป็นแก๊ส นะ

9. NEW_RS@GOLDMEMBER

120
    13
    0
    ขอถามเพิ่มเติมนิสนะคับ
    1. อัตราเร่ง drop ลงไปเยอะมั้ยคับ รอบต้น - กลาง การออกตัว....
    2. แล้วอัตราความสิ้นเปลืองล่ะคับ เทียบกะน้ำมัน?
    3. ปกติจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง LEV ของ HONDA ทุกๆ 5 พันโล พอหรือเปล่าคับ?
    ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความเหนนะคับ

10. NEW_RS@GOLDMEMBER

120
    13
    0
    อ่ะ...เด่วนี้ไม่มีให้คลิ๊ก ขอบคุณแล้วเหรอคับเนี่ย?

11. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    ตอบกันซะ.....หมดแล้ว
    ถังที่ผมใช้ 65L + JET 15(สำหรับ 1.7 แต่ถ้าเห็น 2.0 เห็นเค้าใช้ JET 16)
    ถ้าติดแล้วก็เตรียมเงินบำรุงเครื่องกับช่วงล่าง เพราะ วิ่งมากกว่าเดิมแน่นอน

12. coromant

coromant New Member Member

117
    5
    0
    ของผม 1 .7 วิ่งใน.กรุงเทพ เมืองรถติดสุด ๆ ได้ประมาณ 8โล ลิตร แก็ส นอกเมืองทาง ยาว ไม่ต้องเบรค ได้ 12- 13 ต่อลิตร ช่วงต้นเหมือนน้ำมัน ช่วง 150 ขึ้นไปความเร็วขึ้นช้าหน่อยครับ

13. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    1. อัตราเร่ง drop ลงไปเยอะมั้ยคับ รอบต้น - กลาง การออกตัว....
    ไม่เยอะมากครับ

2. แล้วอัตราความสิ้นเปลืองล่ะคับ เทียบกะน้ำมัน?
    พอๆกันครับ แต่ส่วนใหญ่เติมแก๊สแล้วเปลืองเพราะเหยียบกันไม่ยั้ง

3. ปกติจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง LEV ของ HONDA ทุกๆ 5 พันโล พอหรือเปล่าคับ?
    ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความเหนนะคับ

ดูตามระยะอายุการเปลี่ยนของน้ำมันเช่นปกติเปลี่ยน 5000 ก็ให้เปลี่ยนเร็วขึ้นหน่อย และหมั่นเช็คระดับน้ำมันบ่อยหน่อยเพราะ รถแก๊สมันความร้อนสูง น้ำมันเครื่องจะระเหยไว

14. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ร ถ แ ก๊ ส ถ้ า ใ ช้ น้ำ มั น เ ค รื่ อ ง แ บ บ 1 0 0 0 0 โ ล

แ น ะ นำ เ ป ลื่ ย น ต อ น 8 0 0 0 โ ล คั บ

15. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    มีแต่ระบบห้วฉีดเหรอครับ มีไครติดระบบมิกเซอร์ธรรมดามั้ย อยากรู้ว่ามีปัญหาอะไรจุกจิกเหรอป่าว....

16. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    ถ้าจะติดก็ติดระบบ หัวฉีดดีกว่าครับ ไม่แนะนำระบบ มิกเซอร์ธรรมดาเลยครับ ราคาจะต่างกันเป็นหมื่นแต่ เรื่องปัญหาจุกจิกมีเยอะพอสมควร (สำหรับ มิกเซอร์นะครับ) เพราะติดอยู่ กำลังจะเปลี่ยนเป็น หัวฉีดแล้วครับ ^^"

17. NEW_RS@GOLDMEMBER

120
    13
    0
    แล้วหัวฉีด JET 18 ต่างกะ JET 15 ยังไงอ่ะคับ ในแง่การใช้งาน

18. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    ถอดท่อไอดีมาเจาะ
    กับเจาะสด

อันไหนโอครับ

สืบราคามา ร้าน high way ตอนนี้ 35000ครับ Autronic
    ร้านอื่น +/- นิดหน่อย

19. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    บอกข้อดีกันมาก้อเยอะแล้วคับ งั้นป๋มขอบอกขอเสียของมันเลยแล้วกันนะครับ

มันจะมีตังค์เหลือ ให้คุณแต่งรถได้เยอะกว่าเดิมครับ เผลอ ๆ แพงก่าวิ่งน้ำมัน + ไม่แต่งอีกครับ

คริ ๆ

20. akejaa

akejaa New Member Member

4
    0
    0
    ผมติดjet18ก็วิ่งดีนะครับ ติดautronic ซื้อสายมาจูนเองได้ด้วยนะ

21. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    เข้ามาในกระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ ตอนนี้ก็กำลังสนในอยู่ครับ ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว แพงเหลือเกิน

ว่าง ๆ เดี๋ยวจะเข้ามาขอความรู้เพิ่มอีกนะครับ

ขอบคุณค๊าบบบบบ ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้