ไปติดรีโมทมาแล้วครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย automo007, 11 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. automo007

automo007 New Member Member

28
    0
    0
    ไปติดรีโมทมาใช้งานได้ครบเลยทั้งไขกุญแจล๊อคได้ด้วยเปิดจากด้านในก้อครายล๊อคหมดทั้งสี่บานเหลือจะไปใส่ดึงกระโปงท้ายหมดไปสองพันกว่าบาท สะดวกดี

2. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ติดของยี่ห้ออะไร ที่ไหนครับ ของผม CODE ALARM ติดมา 10 ปีล่ะ ตอนนี้เริ่มรวน ว่าจะไปทำใหม่

3. automo007

28
    0
    0
    จำไม่ได้อ่ะครับ ทิ้งกล่องไปแล้วกล่องสีส้มๆที่รีโมทคล้ายวีโก้อ่ะครับ ซื้อชุดมาพันห้ามั่งค่าติดตั้งห้าร้อย ปืนดึงกลอนสองตัวหกร้อยทำสองวันช่างเดินสายไม่ค่อยถูกลายสายไฟไม่ญี่ปุ่นงงกับสวิทย์ที่ประตูอ่ะ เลยฝั่งปืนใหม่ไปสองตัวด้านตัดออกแล้วต่อเข้ากล่องเซ็นทรัลล๊อคชุดใหม่ สั่งย้อนกันย้อนกันมาแต่ก้อทำงานได้ครบดีเกินที่คาดไว้

4. automo007

28
    0
    0
  5. automo007

28
    0
    0
  6. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ผมซื้อจากของใน Web ชุด Remote 700 บาท ติดตั้งเอง ใช้เวลาไม่ถึง 2 ชั่งโมง จริงๆ แล้ว ตัวLock แทบไม่ต้องไปยุ่งอะไร ต่อสายไฟ เข้าไปใช้ กับ Central Lock ของรถเดิมได้เลย ระบบล๊อคของรถกลุ่ม Chrysler จะแตกต่างจากรถยุ่น ต้องแกะกล่อง มาเปลี่ยนจุดตัดต่อของรีเลย์ ในชุด Remote ซึ่งถ้าพออ่านวงจนไฟฟ้าได้ ก็ไม่ต้องใช้อุปกรณ์นอกเพิ่มเติมแต่อย่างใด

7. sukij_p

sukij_p New Member Member

5
    0
    0
    สอนต่อมัง นะครับ

ซื้อ ยี่ห้อ อะไร ที่ใหน ครับ สอนวิธี ต่อให้ ด้วย ใด้หรือเปล่าครับ
    สุกิจ [email protected] 0897779844
    ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

8. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยท่าน อยากติดเหมือนกัน

9. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    อย่างแรกต้องหาวงจรไฟฟ้า ของระบบLock ของneon ให้ได้ก่อน จริงๆ การต่อไม่ยาก ถ้าใครสนใจ นัดคุยกันก็ได้ครับ (ไม่คิดค่าใช้จ่าย)พอดีมีคิว เข้าไปบรรยาย ใน กทม.ในวันอาทิตย์นี้(ปกติอยู่ ตจว.) ส่วน Remote ที่ใช้ ผมซื้อใน Web ราคา 700 บาท รู้สึกผู้ขายใช้ชื่อ Hank_man แต่เคยลองไปเดินแถวคลองถม(หลังจากติดตั้งแล้ว) พบว่าราคาแค่ 600 บาท(ยังไม่ได้ต่อรอง)
    ระบบLock ของNeon เป็นลักษณะการต่อแบบ อนุกรม ควบคุมจากสายไฟ 3 เส้น จำสีไม่ได้ล่ะ ผมดึงเอาจากแถว Console จากนั้นก็แกะกล่อง Remote ซึ่งจะมี Relay อยู่ 3 ตัว เป็น Lock, Un-lock และสัญญาณไฟเลี้ยว(อาจนำไปต่อกับอ๊อดก็ได้) ตรง Relay Lock และ unlock ต้องจัดสายไฟใหม่ ให้ระบบ ของ Remote ไปขนานการทำงาน กับSwitch ที่ประตู(มี 2 ตัว ซ้าย-ขวา)อธิบายด้วยตัวหนังสือไม่ง่ายนัก ถ้าใครสนใจ ลองโทรมาคุยก็ได้ครับ แต่ก่อนคุยลองหาวงจรไฟฟ้าระบบ Lock ของ Neon เตรียมไว้ก่อนก็ดี เพราะจะช่วยให้อธิบายได้ง่าย เบอร์ผม 081-7202285

10. jit95

382
    0
    0
    แจ่มเลยครับ ขอบคุณมากครับ

11. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
  12. jit95

382
    0
    0
    สนับสนุนเรื่องวงจรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2008
  13. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    เฉพาะชุดเปิดปิดใช้ต่อกับสาย 3 เส้น ที่เชื่อมระหว่างประตูทั้ง 2 ข้าง(ไม่ต้องเปิดแผงประตูด้วย) ผมใช้จุดที่อยู่รางสายใต้แผงครอบชุดหน้าปัทม์แงะยกขึ้นเฉยๆ เบาๆหน่อยนะครับระวังแตก 3 เส้นคือ 1. แดงแถบเหลือง เส้นนี้มีไฟ 12 โวลท์ตลอดเวลาคุมด้วยฟิวส์ 15 แอมป์ (ตัวที่ 3 แถวบนในแผงฟิวส์ข้างประตู)ระวังซ๊อตกับดินเดี๋ยวจะต้องเสียฟิวส์ 1 ตัวจ่ายให้ระบบเปิด ปิดประตูต่อเป็นไฟเลี้ยงกล่องรีโมทได้เลยไม่ต้องตัดสาย อีก 2 เส้นคือสายเปิด ปิดไขว้จากสวิทช์ประตูข้างซ้าย ไปข้างขวามีสายสี ส้มแถบม่วง กับชมพูแถบม่วง ทั้ง 2 เส้นต้องตัดกลางแล้วเอาสายจากกล่อง รีโมท 2 คู่มาต่อระหว่างรอยที่ตัด (ดูในคู่มือของรีโมทแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน) ของผมเป็นสีส้มกับน้ำเงินต่อกั้นสายส้มแถบม่วง อีกคู่คือเขียวกับส้มแถบดำต่อกั้นสายชมพูแถบม่วง สรุปหลักการก็คือเอารีเลย์ในกล่องรีโมททำงานแทนสวิทช์ที่ประตูข้างขวานั้นเอง ถ้ากดปุ่มรีโมทแล้วทำงานกลับทางคือเปิดเป็นปิด ปิดเป็นเปิดก็ให้กลับคู่สายซะเพราะในวงจรบอกไม่ได้ว่าอันใหนขึ้นหรือลง ส่วนสายอื่นที่ผมใช้ก็คือสายต่อไปไฟเลี้ยวหน้าหลังทั้ง 2 ข้าง ให้ไฟกระพริบเวลากดปุ่ม(ไม่ต่อไซเรนเกรงใจคนอื่นหนวกหูเวลากด ความจริงคือกลัวเจ้าแม่ที่บ้านได้ยินตอนย่องเข้าบ้านดึกๆ)ใช้ต่อจากกล่องรีโมทเข้าสายไฟที่หลังสวิทช์ Hazard ที่หลังพวงมาลัยใช้ต่อเข้าสายสีน้ำตาลแถบแดงกับเขียวเข้มแดง ส่วนสายอื่นๆ ของกล่องรีโมท เช่น RUN Mode ต่อเข้าสาย ACC ของสวิทช์กุญแจ((ผมใช้ ACC เพราะต้องการเข้า RUN Mode เพื่อโปรแกรมรีโมทได้โดยไม่ต้อง ON สวิทช์เครื่องได้ เส้นอื่นๆเช่นตัดมอเตอร์สตาทร์ ต่อสวิทช์ไฟเบรคเพื่อ Auto Lock,Shack Sensor จะต่อหรือไม่ต่อก็ได้เพราะคุณสมบัติบางอย่างผมไม่ต้องการให้รบกวนระบบหลักของน้องออนมากไปเวลาเสียจะได้ไล่สาเหตุได้ง่าย มีปัญหาอื่นๆถามได้ครับยินดีมาก

14. jit95

382
    0
    0
    เจอคุณ นิดนีออน พอดี ขอบคุณมากนะครับ สำหรับไฟล์ ของนีออน ได้รับแล้วครับ ใครอยากได้ก็ทิ้งเมลไว้นะครับ ช่วยส่งอีกแรง ที่โพสข้างบนก็ของคุณนิด

15. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    น่าสนใจมากคับ ถ้าน้องแดงของผมหายป่วย จะติดให้เลยเป็นรางวัล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้