กำลังจะได้รถมาวันพรุ่งนี้ ต้องการจะเช็ค เช็คศูณย์ดี หรือข้างนอกดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย NightFriday, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NightFriday

NightFriday New Member Member

20
    0
    0
    จะรับรถพรุ่งนี้ ซื้อมามือ 2 wingroad 2001 แสน9 อยากจะเช็ครถ ไม่รู้ว่าจะไปเช็คที่ไหนดี
    ศูนย์ของนิสสัน หรือ ข้างนอก ราคามันต่างกันเยอะไหมครับ แล้วจะต้องเช็คอะไรบ้าง
    ผมกะว่า จะเปลี่ยนยางตั้ง0ก่อนแล้วค่อยเอาไปเช็ค หรือ เช็คก่อนค่อยเปลี่ยนดี
    ขอบคุณครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    งง ครับ เกา หัว ยิกๆ

3. NightFriday

NightFriday New Member Member

20
    0
    0
    คือว่า เรื่องของเรื่องจะถามว่า จะเอารถไปเช็คสภาพที่ศูนย์ของนิสสัน หรือ เช็คกับช่างข้างนอกก็พอครับ

เช็ครถกะใครดี ราคาต่างกันมากน้อยเท่าไรครับ

4. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ถ้ารถแต่งๆ นะไม่แนะนำให้เข้าศูนย์ เพราะช่างมันมักจะอ้างว่ารถไปทำมา
    ถ้ารถเดิมๆ สนิท และมีเงิน และอยากได้ชัวร์ๆ เข้าศูนย์ได้
    แต่อู่ข้างนอก ทั่วไปทำได้ทั้งนั้นแหละครับ สำหรับ NV อู่ไหนทำไม่ได้เนี่ยต้องพิจารณาตัวเอง เพราะโครงสร้างมันเรียบง่าย ใครๆก็รื้อได้ทั้งนั้น

ลองดูในกระทู้ปักหมุดเรื่องราคาอะไหล่ หรือเบอร์โทรร้านต่างๆ ลองไล่ดูจะเห็นว่ามีช่างเฉพาะทางที่ทำ NV ในนี้มาหลายคันแล้วครับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อ๋ออออออออออออออออออออออออ

ศูนย์ ไม่เคย ได้ กิน เงิน ผม เลย คริคริ ข้าง นอก หา อู่ สนิทๆ กัน บริการ ดี กว่า ศูนย์ แน่ นอน
    บางที ทำ มัน ซะเอง 555++ก็ได้ ไป ยืม เครื่อง มือ เอา อิอิ

ไปอู่ ข้าง นอก มีดี ตรง ที่ เรา มี ส่วน ร่วม ได้ ครับ

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เห็นด้วยครับ

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามนั้นเลยครับหาอู่ที่สนิทดีกว่า

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ที่นี่เค้ารับตรวจสภาพความพร้อมของรถมือสองทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ราคาพันกว่าบาทมั๊งลองโทรไปคุยรายละเอียดดู
    http://www.testcar.co.th/thai.index.php?language=th

ส่วนตัวผมชอบเข้าศูนย์บริการนะ แต่จะเข้าไปแนวให้เค้าทำเฉพาะจุด จุดที่เราต้องการเท่านั้น เข้าศูนย์ต้องพอมีความรู้ด้านเครื่องยนต์บ้าง (จริงๆแล้วก็ทุกที่ละ) เข้าไปแบบไม่รู้อะไรเลย...ช่างบอกให้เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี้ เราตามใจช่างมันก็แพงอ่ะนะ

อย่างล่าสุดเมื่อวานนี้พี่ที่ทำงานมาถามเรื่องเบรคมีปัญหา( nissan urvan ) น้ำมันเบรคลดเยอะวิ่งอาทิตย์เดียวไฟเบรคโชว์ละ เลยวิ่งไปเช็คมาเค้าเสนอราคามาหมื่นกว่าบาท (ไม่ใช่ศูนย์นะ) พี่เค้าเอาใบรายการมาให้ดู อือม์พวกจะยกระบบเบรคให้ใหม่รึไงว๊า...
    ฟังจากที่พี่เค้าเล่าให้ฟังมีน้ำมันซึมบริเวณคาลิบเปอร์ ผมว่าก็พี่ไม่ลองเปลี่ยนชุดซ่อมซีลดิสก์เบรคหน้าดูก่อนก็ได้ ถ้าปั๊มไม่รั่ว สายไม่ซึม...

เข้าอู่ถูกกว่า(แต่ต้องรู้จักหรือมีคนแนะนำไปจะดีกว่า) จะให้ดีเราวิ่งหาอะไหล่มาเอง เค้าก็คิดเฉพาะค่าแรง อะไรประมาณนี้ ลองดูกระทู้ปักหมุดมีอู่แนะนำอยู่แต่ไม่รู้เค้าจะรับเช็ครถรึเปล่านะ โทรไปคุยก่อนดีกว่า:D

9. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    อู่ดีกว่าครับ 0นิสสันนั้นโดยมากแล้วมักมีแต่เด็กฝึกงานหรือวัยรุ่นเพิ่งจบมาทำแล้วมีหัวหน้างานที่มีอายุคุมงานอีกทีทำให้ประสบการณ์ในการแก้ปัญหาไม่ดีพอ(ไม่ได้ดูถูกนะแต่เจอมากับตัวเองเปลี่ยนลูกเดียวอะไหล่) ทำให้รถที่มีปัญหาได้การแก้ไขไม่ดีพอ
    ส่วนอู่ข้างทางส่วนมาก มักเป็นคนที่เคยอยู่0รถมาก่อน อยู่มานานจนมีฝีมือขั้นเทพจนออกมาประกอบอาชีพเองเปิดอู่เองจนมีกิจการก้าวหน้า และอีกแบบหนึ่งทำกิจการต่อจากรุ่นพ่อจนเป็นที่ยอมรับในหมู่ลูกค้าปากต่อปากฝีมือประสบการณ์สุงผ่านการแก้ปัญหาเรื่องรถในรูปแบบต่างๆมามาก มักนิยมแก้ไข ไม่นิยมเปลี่ยนอะไหล่ในการแก้ปัญหาให้แก้ลูกค้าทำให้เสียค้าซ้อมถูกลง(อันนี้ผมชอบมากเพราะที่อู่แล้วจบ)
    ที่กล่าวมาตั้งเยอะ เล่าสู่กันฟังนะครับ จะเข้าใช้บริการ 0 นิสสัน หรืออู่ ข้างนอก การแล้วแต่ ความเหมาะสมของรถท่านเอง เพราะ 0 นิสสันที่ดีๆก็มีเยอะ อย่าลืมว่า นิสสันเป็นผู้ให้กำเนิดNV ย่อมมีข้อมูลที่ลึกซึ่งกว่า แต่จะทำให้ดีแก้ไข้ปัญหารถลูกค้าให้ดีไมก็เท่านั้น เพราะผลด้านการตลาดมาเกี่ยวข้อง(จึงเป็นที่มาของคำว่า 0 เก่งแต่เปลี่ยน ส่วน อู่เก่งแก้ปัญหา)

10. ขอแนะนำว่า ได้รถมาแล้วเอารถเข้าศูนย์ แล้วให้มันเช็คให้ทั่ว+ประเมินราคาค่าซ่อมมา (มันเช็คให้ฟรีอยู่แล้ว ถ้าเกรงใจมัน อาจถ่ายน้ำมันเครื่องกะมันซะหน่อยก็ได้) แล้วเอารายการที่เช็คดังกล่าว มาซ่อมกะอู่ที่ไว้ใจได้คับ ................จบข่าว

11. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ขี้โก่งฟระ :D

12. เพิ่งรู้เหรอ.....5555..... 3 พันเองพลาดแล้วหล่ะ 5555

13. pop-ja

2,068
    235
    0
    ฮ่าๆๆๆ สามพันหรอ ไม่เครียดเดี้ยวเอาน้ำกรดไปสาดหน้าเลย เอิ๊กๆๆๆๆ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พวกเทพเค้าคุยกันครับพี่น้อง

15. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
  16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แคระแคระ

17. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    พวกชอบอาบน้ำวันสงกรานต์

18. singcoohteam

5,303
    108
    0
    น้ำในอ่างเหรอคับ

19. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
  20. pop-ja

2,068
    235
    0
    ไม่ได้อาบเลย นั้งอยู่ที่ร้านเนี้ยเบื่อจริงๆๆ

21. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ต้องรอค่ำๆก่อนใช่มะคับพี่ป๊อบอิอิเพราะร้านยังไม่ปิดไปไมได้

22. Putiwat_i

Putiwat_i New Member Member

38
    0
    0
    ตอนผมได้รถมาก็ให้ช่างข้างนอกเช็คให้น่ะครับในส่วนตัวผมว่าช่างข้างนอกก็โออยู่นะครับถ้าหาช่างที่เราสนิทและไว้ใจได้ก็คงดีครับ

23. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    แฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆๆ

24. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แล้วเอารถเข้าไปเช็ครึยังล่ะครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้