ต่อเนื่องจากกระทู้ กระจกด้านข้างคนขับไม่ออโต้คับ ... จนวันนี้มันก็ยังไม่ออโต้อยู่เลยคับ - - "

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย sawas, 16 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sawas

sawas Member Member

56
    3
    8
    จากที่เคยมาตั้งกระทู้ถามในคลับ
    เกี่ยวกับกระจกด้านข้างคนขับมันไม่ยอมออโต้คับ
    ได้มาหลายคำแนะนำ บวกกับไปให้ช่างที่ 0 เช็คมา
    ลองมาหลายวิธีไม่ว่าจะเป็น

.. ลองกดค้างไว้ 10 -20 วิ
    .. ถอดสายหม้อแบตฯออกแล้วลองใส่ใหม่
    .. ให้ช่างที่ 0 เทสต์ชุดสวิตซ์ Control กระจก
    .. และสุดท้าย เปลี่ยนชุดปุ่มกดขึ้น-ลง ตรงประตูกระจก

มันก็ยังแก้ไม่หายเลยคับ :cry: :cry:
    ช่างเลยสันนิษฐานว่า ที่เหลืออาจจะเป็นชุดเซ็นเซอร์ การตรวจจับกระจกขึ้น-ลงมีปัญหา
    ผมไม่แน่ใจ เลยมาขอความเห็นสมาชิกในคลับ .. มันมีความเป็นไปได้หรือเปล่าคับ
    หรือมีใครสันนิษฐานเป็นอย่างอื่น ช่วยลงไว้ให้ด้วยน่ะคับ

ขอบคุณคับ

2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    กำลังจะมาบอกวิธีรีเซ็ตกระจก แต่เห็นว่าทำไม่ได้แล้วก็ขอบอกคนที่ยังไม่รู้ละกันนะครับ

การ reset ค่ากระจกฝั่งคนขับที่ไม่ Auto

วิธีก็คือ
    1. เลื่อนกระจกลงซักครึ่งหนึ่ง แล้วกดกระจกขึ้นให้สุดครับ จากนั้นปล่อย
    2. แล้วกดขึ้นค้างเอาไว้ (ไม่แน่ใจว่ากี่วินาที 10-15 วิมั้งครับ)
    3. แล้วลองสังเกตที่กระจก จังหวะนั้นกระจกจะตกลงมาประมาณ 2-3 มม. ครับ

แค่นี้เองครับ เป็นการ ตั้งค่ากระจกใหม่ หลังจาก reset แล้ว จะเลื่อนลงไม่ได้ ต้องปล่อยปุ่มก่อน แล้วกดกระจกขึ้นไปให้สุด จากนั้นลองเลื่อนกระจกลงดูครับ แล้วกระจกก็จะกลับมา auto เหมือนเดิมคับผม

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เอ...........มันเป็นหลังจากทำอะไรมาครับ
    ปกติถอดแบต ออกจะเป็น พอ กดขึ้นสุดค้าง ลงสุดค้างก็น่าจะหาย แต่ถ้าไม่หายอย่างที่บอก สงสัยจะลำบาก
    เหอๆ ถ้าเปลี่ยนแล้วแพงเกินไป ก็ใช้แบบไม่ออโต้นั่นแหละ :D

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  4. sawas

sawas Member Member

56
    3
    8
    ลองทำตามใหม่อีกหลายครั้งคับ แต่มันไม่มีอาการข้อ 3 จังหวะที่กระจกจะตกลงมาประมาณ 2-3 มม. เลยคับ :cry: ....... ขอบคุณคับ

ก่อนหน้านั้น ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเลยคับ นอนหลับไป พอตื่นขึ้นมาก็เป็นเลย มันเหมือนฝันร้ายเลยคับ
    :cry::cry::cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้